การเติมลมยางตาม spec โรงงานที่กำหนดผิดด้วยเหรอ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย I'm Designer, 26 มิถุนายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    การเติมลมยางตาม spec โรงงานที่กำหนดผิดด้วยเหรอ
    วันนี้ผมเอารถไปตั้งศูนย์ล้อใหม่หลังจากที่ตั้งมาแล้วเมื่อวานแล้วรถมีอาการกินขวา
    หลังจากตั้งเสร็จ ช่างตั้งศูนย์ก็จัดแจงเช็คลมยาง และเติมลมยางเพิ่มให้ แล้วช่าง
    ก็หันมาถามผมว่าพี่เติมเท่าไหร่ ผมก็เปิดประตูดูแล้วบอกว่า ล้อหน้า 33 หลัง 30
    ช่างออกอาการจะหัวเราะ แล้วบอกว่า พี่เติมหน้าตั้ง 33 เลยเหรอ ส่วนใหญ่เขาเติม
    กันแค่ 30 เอง ผมเลยบอกว่า ผมใช้ค่าตามโรงงานที่กำหนดให้ และอีกอย่าง
    รถผมก็เดิมๆ ไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม ก็น่าจะใช้ค่าตามที่โรงงานกำหนดถูกต้องไหมครับ
    แต่ผมสงสัยอีกอย่าง รถบางคัน spec ลมยางมันน้อยมากจนน่่าใจหาย เช่น
    หน้า 28 หลัง 26 ไรประมาณนี้อ่ะครับ
    ผมเลยอยากถามว่า การเติมลมยางตาม spec โรงงานที่กำหนดผิดด้วยเหรอ
    แล้วผมทำถูกต้องไหม หรือควรจะเติมตามที่ช่างเขาแนะนำ จะดีกว่า ไม่ต้องไปสนใจ
    spec โรงงาน
    ขอบคุณครับ

2. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ไม่ผิดครับ รถป้ายแดง รถเดิมๆ ก็เติมตามสเปกโรงงานดีที่สุด หมายถึงล้อเดิม ยางเบอร์เดิมด้วยนะครับ

ถ้าคุณเปลี่ยนล้อและยางมาแล้ว จะเติมตามสเปกโรงงานก็ได้ แต่แก้มยางอาจจะป่อง ตกหลุมแรงๆ แม็กอาจจะดุ้ง เช่น หากคุณใส่ยางแก้ม 45-50 แล้วเติมลม 30 ปอนด์ แก้มมันก็จะป่องเล็กน้อย และหมุนพวงมาลัยออกแรงมากหน่อย อาจต้องเติม 33-35 ปอนด์ อะไรทำนองนี้ ถ้าลองเติม 35 แล้วรู้สึกแข็ง รถสั่นสะท้าน ก็ลดลงมาเหลือ 32-33 แล้วลองขับดูอีกสักวันก็ได้

จะเติมลมกี่ปอนด์ ต้องดูที่ลักษณะการใช้งานในชีวิตประจำวันด้วยครับ สเปกโรงงานเค้าคำนวนมากลางๆ อยู่ที่เราจะพลิกแพลงเอาเองให้เข้ากับสถานการณ์

แต่การเติมลมแข็งไป หรืออ่อนไป ก็มีผลต่อการสึกของดอกยางเช่นกัน ถ้าดอกยางสึกเป็นแนวตรงกลางยาง แสดงว่าลมยางแข็งเกินไปแล้ว ถ้าดอกยางสึกที่ขอบหน้ายาง แสดงว่าลมยางอ่อนมากไป แต่ถ้าสึกด้านใดด้านหนึ่ง แสดงว่ามุมล้อเพี้ยนไปครับ

3. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    การเติมลม ให้กับล้อแม็ก ต้องคำนึงถึงสิ่งต่างๆ ดังต่อไปนี้
    . เติมลมตามสเปคของรถที่กำหนด โดยศึกษาได้จากคู่มือของรถนั้นๆ
    . เวลาเติม ลมยาง ควรเติมตอน ยาง ไม่ร้อนเกินไป
    . หากต้องการวิ่งทางไกล นานๆ ควรเพิ่มลมยางอีกประมาณ 3 - 5 ปอนด์/ตร.นิ้ว
    . หมั่นเช็ค ลมยาง เป็นประจำ อย่างน้อยสัปดาห์ละครั้ง

ความดันลมยาง สำหรับรถเก๋งและรถกระบะ

รถเก๋ง ความดันสูงสุด ไม่ควรเกิน 36 ปอนด์ / ตารางนิ้ว ซึ่งทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับขนาดและประเภทของรถนั้นๆ ด้วย เช่น ...

. รถเก๋งขนาดเล็ก ความดันลมยาง ประมาณ 25 - 30 ปอนด์ / ตารางนิ้ว
    . รถเก๋งขนาดกลางถึงใหญ่ ความดันลมยาง ประมาณ 30 - 35 ปอนด์ / ตารางนิ้ว
    . รถกระบะ ความดันลมยาง ไม่ควรเกิน 65 ปอนด์ / ตาราง นิ้ว

การ เติมลมยาง มากเกินไป
    . บริเวณของกึ่งกลางของหน้ายางจะสึกหรอได้ง่าย
    . การรับแรงและการยืดหยุ่นด้อยลง เมื่อมีการรับน้ำหนักหรือการกระแทก ก็อาจทำให้เกิดการระเบิดของยางได้ง่าย
    . การทรงตัวและการเกาะถนน ไม่ดีเท่าที่ควร

การ เติมลมยาง น้อยเกินไป
    บริเวณไหล่ยาง จะสึกเร็วกว่าปกติ แก้มยางทำงานหนัก สึกหรอได้ง่าย
    การหมุนหรือบังคับ พวงมาลัย ได้ยากขึ้น
    การทรงตังของรถในขณะขับขี่ด้อยลง

นอกจากนี้หาก ดอกยาง สึกเป็นช่วงๆ คล้ายฟันเลื่อย สันนิฐานปัญหาอาจเกิดจากศูนย์ของล้อมีความผิดปกติ

ดังนั้นจึงขอให้ท่านเจ้าของรถ ใช้ความระมัดระวัง และต้องเข้าใจ ในการ เติมลม ทุกครั้ง ถึงแม้เราจะไม่ได้เติมเองแต่อย่างน้อยก็ควรบอก เด็กปั๊ม ให้เติมลมยางได้ตามมาตรฐานที่กำหนด ก็จะเป็นผลดีต่อ ล้อแม็ก ยาง และรวมไปถึงความปลอดภัยแก่ตัวเราด้วย

4. ผมก็อยากเติมตามสเปกโรงงานนะ แต่ผมทำใจไม่ได้ รถตู้Commuter D4D ไม่บรรทุก 45 ปอนด์ / ตารางนิ้ว ป๊าดดด - -"

ผมก็เลยเติมแค่หน้า 38 หลัง 40 อิอิ ขับแล้วสบายใจสุดๆ ไม่ต้องขับไปเสียวไป กลัวระเบิดอ่ะคับเพราะว่าวิ่งไกลๆยาวๆยางร้อนแล้วแรงดันจะเพิ่มขึ้น ใช่ป่าวคับ ไม่แน่ใจนะ

คันข้างๆก็เติมแค่ 32 ทั้ง 4 ล้อเลย เอิ๊กๆ

5. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    วิศวกรเค้าคำนวณมาอย่างดีแล้ว ลองหันกลับไปถามไอ่คนเติมลม เอ็งเก่งมาจากไหนถึงรู้ดีกว่า
    วิศวกรที่เค้าทำนวณมา หรือเอ็งมาจาก nasa

6. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    ถ้าเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไร ก็ตาม spec โรงงานนั่นแหละครับ...โรงงาน คำนวนค่ามาอย่างดีแล้วครับ

7. airo

airo New Member VIP

79
    3
    0
    ช่างคนที่ จะหัวเราะคุณไม่รู้ป่านนี้....... เค้ามีรถขับหรือยัง

8. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    ไม่ผิดคับ ที่จริงควรเติมตามนั้นด้วยซ้ำ

แต่ก็แล้วแต่บางคนครับ บางคนเติมแข็งกว่านั้น เพราะ อาจจะเนื่อด้วย หน้ายางที่กว้าง ช่วงล่างที่ทำมา อะไรทำนองนี้ครับผม :D:D:D

9. การระเบิดของยาง ไม่จำเป็นว่าลมมากไปเสมอนะคับ ส่วนใหญ่ที่ทำให้ระเบิดกันมากที่สุด คือการไม่ได้เช็คลมยาง จนทำให้แรงดันลมน้อยกว่าปกติ ถึงทำให้การให้ตัวของยางมากกว่าที่ควรจะเป็น จึงทำให้เกิดความร้อนสะสมมากกว่าปกติ จึงเกิดการระเบิดได้ง่ายกว่าที่เติมลมยางแข็งคับผม:D

10. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    อย่าซีเรียส เติมตาม spec สำหรับรถเดิมๆ นั้นทำถูกแล้ว

11. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ตาม โรงงานก้อไม่ผิดครับ แต่ ถ้า รู้สึกว่ามันไม่ค่อย ดี ก้ อลอง ปรับไปเรื่อย เด๋วก้อถูกใจเรา เป็นพอครับ

12. Hally_YoKuBo FuGo

Hally_YoKuBo FuGo New Member Privilege

4,243
    59
    0
    ไม่ผิดครับ

13. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เอาที่คุงคิดว่าดีกับตัวคุงเปงดีที่สุดครับ

14. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    ตามสภาพการใช้งานเหมาะสมมี่สุด

15. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    อันดับแรก ต้องตอบว่า ไม่ผิดคับ
    แต่ถ้าทางที่ดี เติมตามที่เราต้องการอ่ะคับ
    ทำแล้วสบายใจ ไม่ต้องไปซีเรียสคับ

16. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ไม่ผิดครับ นอกเสียจากคุณเปลี่ยนขนาดล้อขนาดยางต่างจากเดิมไปมากๆ น่าสงสารช่างคนนั้นจังเนอะครับ ป่านนี้จะฉลาดขึ้นรึยังนะ :)

17. ปริ้นซ์

ปริ้นซ์ New Member Member

26
    2
    0
    เห็นด้วยอยากยิ่งครับ

วิศวกรเค้าคิดกันมากกว่าที่เราคิดหลายเท่าครับ :D

กว่าจะได้รถมาหนึ่งคันไม่ใช่ง่ายครับ

18. WizardOnWeb

WizardOnWeb Member Member

144
    7
    18
    เข้าใจว่าเติมเยอะระเบิดง่ายกว่ามาตลอด:confused:

19. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ยางอ่อนการให้ตัวของยางสูง ความร้อนสะสมที่ยางและโครงสร้างมาก ทำให้เกิดโครงสร้างฉีกขาดเลยระเบิดได้ครับ

ลองดูสเปคข้างประตูรถกระบะครับ เขาจะบอกเลยถ้าบรรทุกหนัก บางคันให้เติม 60 ปอนด์เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้