เกจ์แต่ละยี่ห้อต่างกันอย่างไรครับ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nowbassist, 24 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    พี่ๆครับ ผมเห็นราคาเกจ์แต่ละยี่ห้อแล้วราคามันต่างกันมากเลย ตอนนี้ผมใช้วัดรอบspider อยู่ อยากทราบว่า ยี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน และที่สูงขึ้นไปเช่น Pivot นี่ต่างกันอย่างไรครับ และพวกระดับสูงสุดเช่น Defi และ Autometer นี่ต่างกันอย่างไร และต่างกับยี่ห้อรองๆลงมาอย่างไรบ้างครับ มันตั้งโปรแกรมอะไรแบบนั้นได้รึปล่าวครับ แต่ถ้าเป็นพวกเกจ์อย่างอื่นที่ไม่ใ่วัดรอบนี่ราคายังพอสู้ได้ แต่เห็นวัดรอบนี่ราคาแรงๆกันมาก เลยอยากทราบว่าดีกว่าอย่างไร และสวควรจะเปลี่ยนไหม(ถ้ามีงบ)

ขอบพระคุณมากๆครับ

Fly Away Home ถูกใจสิ่งนี้
  2. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ความแตกต่างที่เห็นชัดเจนและทำเลียนแบบไม่ได้ ก็คือ คุณภาพ ความแม่นยำ รวมไปถึงฟังก์ชั่นต่างๆของแต่ล่ะรุ่นครับ :D

Fly Away Home ถูกใจสิ่งนี้
  3. Fly Away Home

Fly Away Home New Member Member

328
    5
    0
    ค่อยๆเก็บเล็กผสมน้อยไป--->เสน่ห์อย่างหนึ่งของการแต่งรถ--->ไม่ต้องรีบร้อนใจเย็นๆค่อยหา--->เวปนี้คนปล่อยของดีราคาถูกเยอะ

4. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ถ้าระดับเดียวกัน ก็มี เรสเทคอีกตัว แต่ตัวนี้มันจะมีไฟวอมร์นิ่งให้ด้วย เช็กการทำงานของแต่ละตัวนั้นๆๆ

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้ารถบ้านๆจริงๆ แบบบ้านๆเลยนะคือแทบไม่ได้ขยับอะไรเลย ผมคิดว่าคงอาจจะไม่ได้จำเปนซักเท่าไร เรียกได้ว่าเปนของเล่นมากกว่า

แต่ถ้าเงินเหลือติดไว้หล่อๆก็ไม่ว่ากัน ทีนี้ถ้าขยับเสตปมาอีกนิดนึง ซัดเล่นบ่อยๆผมว่าบางอย่างมีเอาไว้มันก็ดี จะได้เหนได้ระวังก่อนพัง

หรือเอาไว้ตรวจสอบความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์จะกดจะแช่จะได้ไม่ต้องมานั่งเดาว่ายังไหวรึเปล่า

แต่ส่วนตัวสำหรับผมเลยนะ ของพวกนี้พอมีเข้าจริงมันทำไห้เราวิตกจริต จริงๆนะ

ไอ้นี่เกินมา ไอ้นั่นหายไป ก็มานั่งคุ้ยละว่ามันเปนอะไร เกจ์เพี้ยนรึเครื่องผิดปกติ ไหนจะระแวงโดนทุบอีก ขับไม่ค่อยเปนสุขหรอกคับ คอยจะระแวงอยู่เรื่อย

อย่างความร้อนหม้อน้ำเงี๊ย กระดิกเกินมา5องศาก็เอาละ นอยละ หลังๆช่างมันละถ้าเข็มบนหน้าปัดไม่ขยับเกินขีดกลางก็ช่างมันละ

ทีนี้มาเข้าเรื่องว่าเกจ์แต่ละรุ่นราคาสูงต่ำจะต่างกันแค่ไหน ลูกเล่น+คุณภาพก็ตามราคาล่ะคับ บางอย่างลองแกะมาดูวงจรข้างในแทบอยากจะปาทิ้งเลย ยังกะแผงวงจรคลองถม

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเกจ์แพงมันจะแม่นเป๊ะๆ100%นะคับ

ทุกอย่างมันมีค่าเพี้ยนอยู่แล้วเพียงแต่จะมากน้อยแค่ไหนขึ้นอยู่กับการติดตั้งเซนเซอร์ด้วย ถ้าติดไม่ถูกตำแหน่งเกจ์ร้อยล้านก็เพี้ยนได้เหมือนกัน

ถ้าถามว่ารถสวยๆแรงๆทำไมใช้เกจ์แพงๆเหตุผลมันง่ายๆเลยคับ "ก็มีตัง" ไงคับ เสียเงินทำเครื่องกันมาตั้งเท่าไร ค่าเกจ์อีกนิดคงไม่ใช่ปัญหาของเค้าแล้วล่ะคับ

เกจ์วัดก็มีทั้งแบบแมคคานิคและแปบไฟฟ้า(แบบไฟฟ้าก็มีทั้งต้องใช้กล่องและไม่ใช่กล่อง)พวกไฟฟ้า+ใช้กล่องคุมก็ย่อมแพงกว่าอยู่แล้วคับ

6. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    หลักๆคงเป็นที่ความคงทนกับแม่นยำอ่ะครับ

สำหรับผม ตอนนี้ก็ใช้ Racetec อยู่ ใช้มา 3-4 เดือนแล้วก็ยังโอเคอยู่ครับ

7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    1. หน้าตา
    2. ฟังก์ชั่น
    3. ยี่ห้อ
    4. แม่นยำ
    5. ราคา

8. VoiceFromHell

VoiceFromHell Member Member

216
    4
    18
    วัดรอบPivot เข็มกระตุกนะคับ ใช้อยู่:)

9. NooYou@volvoclub

NooYou@volvoclub Member Member

152
    5
    18
    racetech ใช้มา 3 ปีแล้วคับ oiltemp ใช้ตั้งกะคนยังไม่ค่อยรู้จักจนคนใช้กันตูม แต่รู้สึกว่าวัสดุพวกเซนเซอร์ดูไม่แข็งแรงโดยเฉพาะวัดบูสนะคับ แต่คุณภาพกับราคาก็มาใกล้เคียงกันคับผม งบเท่าไหร่ไม่เดือดร้อนใช้เท่านั้นเนียนที่สุดคับ

10. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    Autometer คับ ถึงจะดูหน้าตาไมทันสมัย แต่เรื่องความทนทาน กับ ความแม่นยำโอเค เลยคับ

11. manvolvo940se

manvolvo940se New Member Member

25
    1
    0
    ถ้าเป็น defi ก็อป มันจะมีปัญหากับระบบไฟรถประมาณนี้รึปล่าว เพราะมันไม่มีกล่องควบคุม

12. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าอยากทราบว่ามันแพงเพราะอารายเหรอคับ แล้วทำไมราคาถึงต่างกัน ตอบได้เลยคับสำหรับผมเหตุผลเดียวคือ ความสวยงามและลูกเล่นเท่านั้นคับ มันแพงแค่นั้นจิงๆ เวลาสตาร์ทแล้วเข็มกวาดมั้ย ไฟสวยมั้ย หน้าตาเปนยังไง ดูดีแค่ไหน เท่านั้นเองคับ ถ้าอยากสวยอยากหล่อ ก็ใส่แพงๆคับ มันก็เหมือนกับว่า ราคานี้ได้หล่อแค่นี้ ถ้าซื้อแพงขึ้นก็หล่อขึ้นทำนองนั้นคับ

ส่วนเหตุผลนึงที่มันพอเสริมเข้ามาได้คือ มันมี warning มั้ย มันสามารถเอา log มาดูได้มั้ยว่ามันอ่านค่าอารายไปได้บ้าง ก็สามารถทำให้ราคาค่าตัวมันสูงไปได้อีก

ส่วนบางคนอาจจะมองมันเกี่ยวกับความแม่นยำด้วย ตรงนั้นมันก็เป็นส่วนนึงคับเพียงแต่ผมจะบอกไว้เลยว่า เกจ์ที่แม่นยำที่สุดมันควรจะต้องเป้น Mechanic เท่านั้นคับ ถ้าเปนไฟฟ้า มันก็แม่นคับ แต่เมื่อ sensor มันเสียแล้ว มันก้ไม่แม่นอย่างที่มันควรจะเป้นแน่นนอนคับ แล้วที่ผมเห็นมาเนี่ยต่อให้มันจะเป็น defi ที่ราคาโคตรแพง sensor ก็รวนได้คับ ดังนั้นถ้าเป้นผมอารายที่เป็น Temp ผมใช้ไฟฟ้า แต่ส่วนอื่นๆผมยังใช้ Mechanic อยู่ทั้งหมดคับ

แต่ถ้าเอาความคิดผม ถ้าเปนผมผมเลือกเล่นอาราย ผมเล่น Autometer คับ ราคาไม่แรงมาก คุณภาพดีและแม่นยำคับ

13. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0

ตามนั้นเลยท๊อป...Autometer มันแน่นอนจริงๆ ครับ ยิ่งหน้าตารุ่นใหม่ๆ เดี่ยวนี้งามไม่เป็นรองของยุ่นแล้วครับ

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เจอของดีดี ราคาไม่แพงหรือยังคับ อิอิ

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    แต่ผมว่า electronic น่าจะทนกว่า :confused:

แต่ไม่ว่าอะไรก็แล้วแต่ ขึ้นอยู่กับคนติดตั้งด้วยครับ wiring สายไฟไม่ดี ก็อยู่ไม่ทน หรือเพี้ยนได้ครับ :rolleyes:

16. Nowbassist

296
    3
    0

ขอบคุณมากๆครับ แล้วยี่ห้อที่โชว์ค่าพวกนั้นได้คือย่้หออะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

17. Robin

1,612
    45
    0
    ค่าที่ว่าคือค่าอารายเหรอคับ จะได้ตอบได้ถูกคับ

18. Nowbassist

296
    3
    0
    "ส่วนเหตุผลนึงที่มันพอเสริมเข้ามาได้คือ มันมี warning มั้ย มันสามารถเอา log มาดูได้มั้ยว่ามันอ่านค่าอารายไปได้บ้าง ก็สามารถทำให้ราคาค่าตัวมันสูงไปได้อีก" ค่านี้อ่ะครับ

19. Robin

1,612
    45
    0
    ส่วนใหญ่ warning มันก็มีทุกยี่ห้อนะคับ ราคาถูกแพงตามยี่ห้อคับ

ส่วนไอตัว log ก็หมายความว่า ในขณะที่เราแข่ง เราคงไม่มีเวลาเหลือบไปดูเกจ์วัดต่างๆ เพราะเราคงมีสมาธิอยู่กับการขับของเรา พอแข่งเสร็จก็สามารถเรียกข้อมูลกลับมาดูได้คับ ดูได้หมดทุกค่าแหละคับว่าเครื่องยนต์เราปกติมั้ย มีอารายผิดปกติไปรึเปล่า จะได้แก้ไขได้ทันคับ แต่ Function นี้ก็จะอยู่กับเกจ์ยี่ห้อดีๆดังๆ ราคาแพงหน่อยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้