ขอคำปรึกษาชาว NV หน่อยครับ (ไม่หน่อยครับ มากเลยครับ)

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sync713n, 9 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sync713n

sync713n New Member Member

57
    0
    0
    ผมได้รถมาจากพ่อครับ พ่อซื้อรถมือ 2มาใส่แก็สLPG แบบ mixed เป็นเครื่องหัวฉีดรุ่นที่ มี แค็บ เกียร์ธรรมดา พวงมาลัยพาวเวอร์ โหลดนิดหน่อย อยู่ พิษณุโลกครับ

พ่อเลยบอกว่าให้หาอู่ให้เข้าเช็คดีๆไปเลย เรื่องเงินไปเบิกพ่อ(แต่ผมอยากให้มันไม่แพงมากเกินครับ)
    สภาพก็โอเคครับ
    1.มีขับแล้วกระตุกๆบ้าง ติดไฟแดงที่ไร ดับทุกที่
    2.คลัช ใส่เกียร์ 1 กับ ถอยหลัง มีเสียงดัง บางครั้งครับ แล้ว ใส่ยาก ผมก็ไปเปลี่ยน คลัชมาแต่ไม่ได้เปลี่ยนหวีคลัช (เหยียบคลัชมิดแล้วครับ)
    3.ควันดำมากครับเวลาใช้น้ำมัน ใช้แก็สไม่เป็น
    4.ล้อหน้าซ้ายเวลาเลี้ยวมีเสียง แก็กๆ ตลอด ครับ
    5.เข้าโค้งที่ไรหรือลงหลุม จะมีเสียงดัง เอี๊ยด บริเวณข้างหลัง (ไม่แน่ใจว่าที่ล้อหรือที่ไหนครับ)

ในอนาคต ผมมีโครงการว่าจะใส่
    1. ค้ำหน้า-หลัง (ค้ำหลัง Nv เขาใส่กันไหมครับ )
    2. ทำ กราวด์ไวร์ตามกระทู้ DIY ครับ(คงไม่ได้ทำเองคงต้องให้อู่ทำให้ ผมไม่สะดวกทำเองครับ อยู่หอ ไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือเลยครับ
    3.ว่าจะลองเปลี่ยนโช็ค หน้าหลัง เป็นน้ำมันครับ อยากรู้ว่ามันต่างจากโช็คธรรมดาตรงไหนครับ
    4.ใส่วัดรอบ (ไมล์ที่เรือนหน้าปัดรถให้มาไม่มีครับ)

คือผมมี อยู่ 3ทางเลือกครับ
    1.เข้าศูนย์ nissan พิษณุโลก
    2.เข้าอู่ใหญ่ในจังหวัดครับ ราคาแพงหน่อยไว้ใจได้ มีพี่ที่ทำงานแนะนำ( เคยใช้บริการแล้วครับ ให้เข้า จูนแก็สให้ กับ ตีราคาล้อหน้าซ้ายที่มีเสียงดัง ช่างบอกว่า ลูกปืนไรแตกนี่ละครับ ตีราคาที่ประมาณ 1000 บาทรวมค่าแรงครับ
    3.อู่ตามพี่ๆในเวปชาวพิษณุโลกแนะนำ (วันที่เข้าไปมีรถแต่งงามๆจอดอยู่ 2-3คัน ช่างกำลังซ่อมเลย ) แต่ผมไม่เคยใช้บริการ ไม่รู้ว่าฝีไม้ลายมืออย่างไร รู้แต่ว่าเขาบอกว่า ดี (วันนี้ลองให้ตีราคาล้อหน้าซ้ายที่มีเสียงดัง ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่เพลาอะไรนี่แหละครับ ตีราคามา ประมาณ 1200 รวมค่าแรง )

ช่วยตัดสินใจว่าจะไปทำที่ไหนดีครับ พี่คนไหนพอทราบราคาช่วยบอกด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2009
  2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เอาเท่าที่รู้ละกัน
    คือข้อ 1 กับ 3 น่าจะสัมพันธ์กันคือ Mix Gas ไปขวางทาง Air Flow
    วิธีแก้คือย้าย Mix ใส่กรองเปลือย ให้ Mix ห่างจาก Air Flow ประมาณ 6 นิ้ว
    อาการนี้น่าจะหายไป
    ข้อ 2 ลองให้ช่างตั้งคลัทช์ให้สูงกว่าเดิมอีกนิดครับถ้าไม่หายค่อยว่ากันอีกที
    ข้อ 4 น่าจะดังจากหัวเพลาขับครับ ถ้าดังไม่มากเปลี่ยนยางหุ้มเพลาอัดจาระบีใหม่
    ก็น่าจะหายแต่ถ้าดังมากแล้วก็เปลี่ยนเลยครับอย่าซ่อม
    ข้อ 5 มาจากหลายเหตุครับเดาไม่ถูกให้ร้านช่วงล่างเช็คน่าจะชัวร์กว่า

ส่วนที่ซ่อมส่วนมากผมเข้าร้านที่ไว้ใจได้ซะมากกว่าเข้าศูนย์ราคาโหดร้ายเหลือเกิน

http://racingweb.net/forums/showthread.php?p=9016656#post9016656

ราคาอะไหล่ลองเปิดไปดูตาม Link เลยครับ

3. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0
    ^
    วิเคราะห์ตามข้างบนเลย

ทางเลือก
    1.ถ้าเข้าศูนย์Nissan เปลี่ยนเพลา เส้นละ/ข้างละ 5,600 บาทครับ

2.เข้าอู่ใหญ่ในจังหวัดครับ ราคาแพงหน่อยไว้ใจได้ มีพี่ที่ทำงานแนะนำ( เคยใช้บริการแล้วครับ ให้เข้า จูนแก็สให้ กับ ตีราคาล้อหน้าซ้ายที่มีเสียงดัง ช่างบอกว่า ลูกปืนไรแตกนี่ละครับ ตีราคาที่ประมาณ 1000 บาทรวมค่าแรงครับ
    เลี้ยวแล้วดัง ก๊อกๆๆๆ น่าจะมาจากเพลามากกว่า แต่ช่างวิเคราะว่าลูกปืน....???
    ไปลองรถดูก่อน เหยียบทางตรงแล้วดังมั้ย(ลองเปลี่ยนความเร็วดูด้วย) ถ้าไม่ดังก็ตัดเรื่องลูกปืนล้อได้เลย

3.อู่ตามพี่ๆในเวปชาวพิษณุโลกแนะนำ (วันที่เข้าไปมีรถแต่งงามๆจอดอยู่ 2-3คัน ช่างกำลังซ่อมเลย ) แต่ผมไม่เคยใช้บริการ ไม่รู้ว่าฝีไม้ลายมืออย่างไร รู้แต่ว่าเขาบอกว่า ดี (วันนี้ลองให้ตีราคาล้อหน้าซ้ายที่มีเสียงดัง ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่เพลาอะไรนี่แหละครับ ตีราคามา ประมาณ 1200 รวมค่าแรง )
    ถ้าเปลี่ยนหัวเพลาใหม่เลย ก็พอรับได้ หัวเพลาอย่างเดียวก็หัวละ 800-850 แล้วล่ะ จารบีอีกนิดหน่อย ราคาพอคบหาได้

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 พฤษภาคม 2009
  4. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ถ้าลูกปืนล้อดังซื้อเชียงกงเปลี่ยนยกดุมคุ้มกว่าครับ ไม่เกิน 2000 / คู่ครับ
    ในข้อ 1 จริงๆแล้วควนเปลี่ยนหวีด้วยนะครับ มันจะล้าแล้วละครับ เสียค่าแรงทีเดียว

5. sync713n

57
    0
    0

ตัดสินใจละครับ ว่าจะเอา อู่ แบบที่ 3นี่ละครับ ดูแล้ว ราคาพอคับได้ครับ

6. sync713n

57
    0
    0
    แต่ขอบยางประตูฝั้งคนขับ นี่ มัน 2000 เลยหรอครับ แพงมากๆ ของปลอม พ่อซื้อมาใส่ 400แล้วมันไม่สนิท

แล้วปรกติ NV เข้าใส่ ค้ำหน้า-หลัง กันไหมครับ ว่าจะใส่ กราวไรท์ ด้วย ช่วยแนะนำด้วยครับ

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    คำตอบตาม พี่-น้อง ด้านบนละครับ

ยางขอบประตูของแท้ก็แพงหน่อย แต่ใช้ได้นาน

NV ใส่ค้ำหน้าครับ

ค้ำหลังลองก้มดูช่วงล่างด้านหลังเราจะเป็นเทรลลิ่งอาร์มและทอร์ชั่นบีม พร้อมเหล็กกันโคลง
    ส่วนใหญ่ก็ไม่มีใครไปใส่เพิ่มนะ

ส่วน ground wire เดี๋ยวนี้มีให้เลือกเยอะนะ ลองดูแบบที่ถูกใจราคาเริ่มต้นเดี๋ยวนี้ไม่รู้เท่าไหร่เมื่อก่อนก็เริ่มที่ 500กว่าบาท ถ้าแบบมีตัวเก็บประจุก็แพงขึ้นไปอีก
    ก็ยังขอตอบเหมือนเดิมครับ คิดซะว่าติดเพื่อเพิ่มความสวยงามให้ห้องเครื่องครับ อย่าไปคิดถึงเรื่องประสิทธิภาพมากนัก...:D

8. sync713n

57
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ ไปซ่อมมาแล้ว ที่แรกช่างบอกว่า เป็นที่ลูกยางเพลาหน้า แต่อาการยังไม่หาย (ล้อหน้าที่เสียงดัง เวลาเลี้ยวดัง กึ๊ก ๆๆ ครับ แต่ตอนขี่ไม่เป็น ) ช่างบอกว่า ถอดมาดู2 รอบแล้ว ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่สปิงโช็คหน้า ผมก็งงเลย เลยบอกว่าเดียวก่อน ว่างเดียวมาทำ ฝากท่าน ช่วย วิเคราห์ อาการด้วยครับ

9. hisashis1

hisashis1 New Member Member

3
    0
    0
    ผมก็ดังเวลาที่เลี้ยวเหมือนกันครับ ถามพี่ๆแล้ว ก็ว่าเป็นที่เพลาขับ เอาไปเปลี่ยนโช๊คแล้วก็ไม่หายครับ ลองแล้ว ไม่ต้องไปเสียตังค์เปลี่ยนโช๊คหรอกครับ

10. Mr.M

Mr.M New Member Member

88
    2
    0
    ถ่ายรูปมาให้ชมมั่งคับ

11. sync713n

57
    0
    0
    ผมมีแต่กล้อง โทรศัพท์ ครับ เดียวกลับบ้านจะ ถ่ายให้ดูครับ

12. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0

ช่างบอกว่า เป็นที่ลูกยางเพลาหน้า
    เปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับไปหรือไร ? งง

ถ้าหัวเพลาเสีย ต้องเปลี่ยนทั้งหัวครับ เปลี่ยนแค่ยางหุ้มเพลาขับมันก็ไม่หายดังครับ
    ขึ้นแม่แรงให้ล้อลอยทั้ง2ล้อ(ทีละล้อก็ได้) เอาขาตั้งรองให้แน่นหนา
    มุดเข้าไปจับเพลาเขย่าตามแนวแกนดู จะต้องแน่น
    หากเพลาเสีย จะหลวม-คลอน และมีเสียงดัง

13. sync713n

57
    0
    0
    ขอบคุณครับ มันยังไม่หายครับ ช่างบอกว่า ถอดมาดู 2ครั้งละครับ

บอกว่าเป้นที่ สปิงโช็ค ผมเลยว่าจะเปลี่ยนร้าน ถ้าจะคบไม่ได้ สะละที่นี้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้