ขอความช่วยเหลือเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย LitTle_Eye, 15 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    คือเรื่องมีอยู่ว่ารถผมเวลาวิ่งไปแล้วพอเครื่องร้อนน้ำในหม้อน้ำมันจะดันมาอยู่ในถังพักเยอะมาก
    แต่เวลาจอดทิ้งไว้จนเครื่องเย็นมันกลับไม่ดูดกลับไปครับ ต้องเปิดฝาหม้อน้ำแล้วก็เทใส่กลับลงไป
    เอาน้ำใหม่เติมเข้าไปอีกก็ไม่ได้ครับเพราะมันจะยิ่งดันจนล้นถังพักน้ำเลย
    ผมเปลี่ยนฝาหม้อน้ำไปแล้ว และก็เปลี่ยนวาล์วน้ำไปแล้วก็ไม่หาย แต่ความร้อนยังไม่เคยขึ้นนะครับ
    งงมากๆ ใครก็ได้ช่วยแนะนำผมที ขอบคุณครับ

2. March .._..

March .._.. New Member Member

135
    3
    0
    ฝาโก่งรึป่าวครับ ???

3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ที่ว่าเยอะนี่แค่ไหนก็ไม่รู้ครับ แล้วฝาหม้อน้ำเปลี่ยนของแท้หรือเปล่า
    ผมแนะนำให้เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่นะครับ เอาของแท้หรือของเชียงกงก็ได้ครับ

4. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    เช็คดูนะครับเวลาวิ่งมาเครื่องร้อนๆ ก่อนที่พัดลมจะทำงานลองดูในหม้อพักน้ำว่าในน้ำมีฟองอากาศดันหรือป่าว ถ้ามีไม่แน่ว่าฝาอาจจะโก่งก็ได้ หรืออย่างดีก็อาจแค่หม้อน้ำตันครับ แต่ผมว่าน่าจะโก่งแล้วหล่ะ แล้วที่บอกว่าความร้อนยังไม่เคยขึ้นเพราะว่าน้ำที่ดันมาที่หม้อพักยังน้อยน้ำยังไม่ขาดจากระบบเยอะเท่าไหร่ครับ เพราะว่าเวลาวิ่งมันมีลมมาปะทะหม้อน้ำอยู่ตลอดเวลาครับ ลองวิ่งลากรอบสูงๆหรือกดแช่ยาวๆ รับรองความร้อนขึ้นแน่ครับ ปล.จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

5. EK0785

EK0785 New Member Member

77
    5
    0
    ผมก็เคยเป็นคับ แต่ความร้อนมันขึ้นด้วย ตอนขับแช่นานๆ สรุป หม้อน้ำตัน เปลี่ยนใหม่หายคับ.... จากประสบการณ์เหมือนกันคับ

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ของผมก็เรื่องมีอาการความร้อนแล้วล่ะ สงสัยงานจะเข้า :cry:

7. ae ek

ae ek New Member Member

46
    6
    0
    ดูสีนําด้วยครํบว่าเปลี่ยนหรือไม่ มีโคลนหรือนํามันผสมอยู่หรือเปล่า ถ้าเพิ่งเป็นได้สองสามวันแนะนําให้หาหมอด่วนครับ อาจเกิดจากแค่หม้อนําตัน ปล่อยไว้จนความร้อนขึ้นฝาสูบมีปัญหาแน่ครับ

8. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    เคยใช้ฝาหม้อน้ำที่ไม่ใช่ของแท้คับ ไม่เกินเดือนพัง

9. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    - บังเอิญว่าคันนี้เขาเปลียนหม้อน้ำมาใหม่แล้วครับเป็นของมือ2 japan ครับ ฝาลองสับแล้วกับคนที่ไม่มีปัญหาสรุปว่าไม่ใช่ครับ เปลียนวาร์วน้ำใหม่แล้ว เปลียนท่อน้ำตรงวาร์วมีลอยลั่วก็เปลียนแล้ว แต่ก็ยังเป็นอยู่ครับ ส่วนน้ำนั้นเติมน้ำยาหล่อเย็นเสมอครับเป็นสีเขียวตลอด พี่ๆๆๆหลายคนบอกวาร์วตายแต่ก็ไม่ใช่ครับเพราะเปลียนแล้วมันก็ไม่หาย ล่าสุดเพือนเพิ่งลองวิ่งด้วยความเร็วสูงมาแล้วครับแต่ความร้อนก็ไม่ขึ้น ผมก็งงเช่นกันกับอาการนี้

- อยากทราบสาเหตุว่าถ้าฝาโกงมันมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างครับ ถ้าไม่เคยความร้อนขึ้นสูงมาก่อนเลย โดยที่ผมทราบมาน่าจะเกิดจากหม้อน้ำตัน หม้อน้ำรั่ว ท่อน้ำต่างๆๆๆรั่ว วาร์วตาย จึงทำให้ความร้อนขึ้นสูงจึงทำให้ฝาโกง แล้วมีสาเหตุอื่นๆๆอีกใหม่ครับ

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เท่าที่ฟังดู คงเหลือแต่ปั้มน้ำแล้วละครับ

ถ้าปั้มน้ำ ผุ หรือรั่ว ก็จะมีฟองอากาศที่เกิดจาก ใบพัด ปั่น อาจทำให้แรงดัน สูงกว่าปกติ จากฟองอากาศ

ทำให้มันดันออกหม้อพักหรือเปล่าหว่า

ถอดปั้มน้ำออกมาดูก่อนก็ได้ครับ ว่า ใบผุ แค่ไหนแล้ว

ปล. ถ้าเปลี่ยนทุกอย่าง แล้วไม่หาย แนะนำให้ พวงมาลัยงาม ๆ สักพวงครับ :p

11. oneness

441
    73
    0
    -จะไว้อาลัยกันซะงั้น นะพี่ ขอบคุณแทนเพือนครับพี่กุ้ง

12. LitTle_Eye

355
    12
    0
    เอ่อ คือวันนี้ผมลองดูน้ำในถังพักมันเดือดปุดๆขึ้นมาจริงๆครับ ผมเลยโทรไปหาพี่ก่ำ Auto way มาเค้าบอกว่า
    ให้ลองเติมน้ำให้เต็มแล้วสตาร์ทดูว่ามีฟองอากาศหรือเปล่ามันก็มีครับ อาจเป็นไปได้ว่าฝาโก่ง เจ้า oneness มันบอกให้
    ผมเปลี่ยนเครื่องเพราะปาดฝาใช้ไปก็ไม่จบจริงหรือเปล่า( ถ้ามีตังอ่ะโดนแน่ )แล้วมันมีสาเหตุอะไรเหรอครับ
    ที่ทำให้โกงนอกจากเครื่องฮีทแต่ของผมมันไม่เคยฮีทนะครับ ผมเลยงง

13. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    น้ำในถังมันเดือดปุดๆที่ถังพักนี่ก็ชัดเจนเลยครับฝาสูปโก่ง
    ถ้าประหยัดเงิน ซื้อฝามือสองมาใส่ก็ได้ครับ

14. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    งานนี้หมดหลายตัง เห็นใจแทนเลยครับ
    ถือซะว่าเราได้ใช้งานมันคุ้มค่าแล้ว
    ก็ควรต้องบำรุงรักษามันบ้างนะครับ

15. RC_ZERO

RC_ZERO New Member Member

324
    10
    0
    เคยเป็นเหมือนกันเลย ของผมหม้อน้ำตัน เลยจัดการเปลี่ยนหม้อน้ำอลูมิเนียมมันซะเลย สบายไป โดนไปหลายพัน เมียด่าก็หลายเดือน อิอิ:D:D

16. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    อาการเดียวกันเลยผมเพิ่งเปลียนวาล์วน้ำและฝาหม้อน้ำมาเมื่อ3วันที่แล้วอยู่ในขั้นทดลองดูอยู่ว่าจะหายขาดหรือเปล่าถ้าหายจะมาบอกต่อนะครับ

17. karunyoo_EK

karunyoo_EK New Member Member

167
    21
    0
    งานเข้าแล้ว
    เอาใจช่วยนะครับ
    เอาน่าเดือนหน้า ได้ KPI มีเงินใช้

18. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    ของผมก็เป็นครับ แต่เป็นหลังจากเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำไหม่ ทำงัยก็ไม่หาย วิ่งยาวๆ ความร้อนก็ไม่ขึ้น แค่น้ำดันออกแล้วไม่ดูดกลับ แถมยังมีฟองอากาศ แต่สุดท้ายถามช่าง ช่างบอกว่าให้ลองวิ่งสัก 3 อาทิตย ให้ระบบมันนิ่งก่อนแล้วค้อยสรุป ตอนนี้วิ่งมาเกือบเดือนน้ำไม่ดัน ฟองอากาศก็ไม่มีแล้วครับ แต่ต้องลองดูกันต่อไปยาวๆ ครับ

19. oneness

441
    73
    0
    -ผลสรุปนะครับ สรุปว่าฝาโกงจริงๆๆๆครับ น้ำเข้าไป2สูบ แต่ช่างกล่ำบอกไม่น่าเชื่อเลยเพราะเครืองเดินนิ่งมาก ยังเนียบอยู่เลยและไม่เคยฮีทมาก่อน ขับได้ปกติ แต่อาการเป็นน้อยมากครับ ถ้าไม่เปิดฝาดูก็ไม่รู้ครับ สรุปว่าหมดเงินไป3พันกว่าบาทครับ แต่เจ้าของบอกอยากว่าบร็อกBแล้วครับ สงสัยจะเสียเงินมากว่าเดิม555555555555555

20. OneNess_02

OneNess_02 New Member Member

66
    13
    0
    ในที่สุดก็เลิกคิดไปเองแล้วนะครับ
    เจอตัวการของฟองอากาศเจ้าปัญหา
    งานนี้ต้อง บล๊อค บี ซะเลยมั้ง

21. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    555 ลองนึกถึง เวลา B ฝาโก่ง บ้างเด้อ บัก A

22. นั่นสิ B ก็ไม่ใช่ว่าจะไม่โก่งนะจ๊ะ ยิ่งเร่ง ยิ่งมัน โอกาสโก่งยิ่งสูงเลยล่ะ

23. iodineman

iodineman New Member Member

186
    107
    0
    เออไอ้แบ๊งตอนที่ได้รถมาถามเจ้าของเก่าหรือเปล่าว่า เคยฮีทมั้ยฟังจากวันนั้นที่เล่าให้ฟังแล้ว มันก็ไม่มีอะไรให้เปลี่ยนแล้วนี่ นอกจากกะเคยฮีทมากับเจ้าของเดิม

beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  24. beer_beer

225
    56
    0
    ถูกครับ B แช่นานๆก็โก่งนะคร๊าบบบบ :cry:

25. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    เบียร์แช่บ่อยๆไม่ดีนะเพิ่งถามช่างมาเขาบอกว่าอาจท้องได้นะเว๊ย เลิกแช่ซะ:D

26. beer_beer

225
    56
    0
    รู้สึกว่าจะสายไปแล้วนะพี่ 2 แระ คร๊าบบบบ :D:D:D:D

27. oneness

441
    73
    0
    -กำไปกันได้เนอะๆๆๆ จากเครืองยนต์ไปช่วงล่างได้ไงเนีย..................5555

-ส่วนคุณแบงค์ดันติดใจไปนั่งรถเขาวางB16+B20 มาเลยอยากว่างใหม่เลยครับไม่เกียวกับฝาโกงเลย.......คิดไปได้

beer_beer ถูกใจสิ่งนี้
  28. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ไม่มีตังค์ว่ะ เล่นแคมเดี่ยวก็เสียวได้ อันดับแรกหาเกียร์ตรงรุ่นเทคฝาขาว มีใครจะสับ
    ติดต่อผมได้ 24 ชม.เลยนะครับ:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้