มีวิธีลดความดังของเสียงจากท่อไส้ตรงรึเปล่าครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย EK2670, 22 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EK2670

EK2670 New Member Member

96
    17
    0
    ผมได้ท่อ rsr มานึงใบครับเป็นแบบไส้ตรง
    เสียงทุ้มสนั่นหูมากครับ หูอื้อมากๆครับ
    พอมีวิธีลดเสียง บ้างมั๊ยครับ (โดนที่บ้านด่ากระจายครับ -"- )
    รบกวนแนะนำร้าน ราคาโดยประมาณด้วยครับ
    ผมอยู่แถวๆบางกอกน้อย จรัญฯ ครับ

*** รถผมเครื่อง+ท่อ d16y8 ออโต้เดิมๆเลยครับ ***

ขอบคุณครับ:D

2. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0

ลองไปร้านที่ทำพวกท่อไปเสีย ให้เขาทำท่อไซเรน
    ใส่ให้ แบบทึบเหมือนท่อแป๊บเลยนะครับ จะดังน้อยลงมาก ๆ
    แต่ยังได้ท่อ ทรงเท๋ห์ เหมือนเดิม

เมื่อก่อนเคยใส่ ทรงไฮเปอร์ ของ 42/1 วันแรกดัง
    มาก ๆ ไปให้ร้านใส่"ไซเรน" ให้ โอเคเลยครับ จะดังกำลังดี
    ครับ

3. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    เอาพักกลางอันเก่าออก ใส้าอันไหม่
    เกียร์ออโต้เอาเป็นใส้เกลียวก็ได้ เงียบขึ้นครับ ถ้างั้นมันจะโล่งไป

พักกลางใส้เกลียวไม่น่าเกิน 1000 บ.

4. tit_satit

tit_satit New Member Member

109
    26
    0

หมายความว่า เกียร์ออโต้ ก็สามารถใส่ปลายท่อ ไส้ตรง ได้ช่ายมั้ยครับ แล้วไปแก้ด้วย หม้อพักกลาง เอา

5. anarvin

anarvin New Member Member

75
    4
    0
    ใช่เลยครับ ที่นิยมใส่กันก็พวก auto-jet

แต่ผมเคยใส่แล้วไม่เวิร์ค เปลี่ยนมาใส่ พวกไส้เยื้อง มือสองยุ่น วิ่งดีกว่าเยอะ

ปล.แต่จะลองดูก็ไม่เสียหายพันกว่าบาทเอง (เอาเหล็กก็พอครับ)

6. EK2670

96
    17
    0
    พอจะมีร้านแนะนำรึป่าวครับ:D

ไม่เวิร์คยแบบไหนครับ รบกวนด้วยครับ:D

7. WITSANOWA

953
    23
    0
    ฝั่งธน ลองไปร้านเล็ก ๆ ที่เจอตามถนนแถวบ้านก่อน
    ครับ ถ้าไม่มี ก็ลองไป เม้ง อาจแพงหน่อย หรือ อาจต้องสั่ง
    ทำ เพราะ สำหรับท่อนอก ไม่แน่ใจว่ามีไซเรนขนาดพอดี
    หรือเปล่า ถ้าของไทยพวกไฮเปอร์ ทางร้าน มักจะมีตรงรุ่น
    ใส่ให้ครับ ถ้ามีรับรองเงียบ 100 เปอร์เซนต์

ส่วนออโต้เจทที่ใส่แล้ว ได้รับเสียงส่วนใหญ่ว่าวิ่งดี
    คือ ร้านเฉลิมเฮดเดอร์ แถวรามอินทราครับ พันกว่าบาทสำหรับ
    ท่อเหล็ก แต่คิดว่าคงจะยังดังอยู่ เพราะมันอยู่ที่ปลายเป็นหลัก
    ใหญ่ เพราะ รถตัวผมเอง เมื่อก่อน เคยใช้มาแล้ว กับเครืองเดิม
    ดี 16 วาย 4 จึงกล้ามาเล่าให้ฟังครับ

ปล. ลองไปทำไซเรนให้ได้ก่อน เชื่อผมครับ เมื่อกอ่นสัก
    7 ปีที่แล้ว ราคา 500 บาทเองครับ แต่ตอนนี้ไม่ทราบแล้วราคา
    และมันอาจจะต้องสั่งทำ หรือเปล่าไม่ทราบ เพราะไม่ตรงรุ่นกับ
    ของเมืองไทยครับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ใส่พักกลาง ไซเรนเซอร์ เสียงจะเงียบลงได้ครับ
    ร้านที่นิยมมากนะครับ ร้านเฉลิมเฮดเดอร์ ลองเข้าไปดู

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=157731

9. EK2670

96
    17
    0
    แล้วพักกลางของร้านเม้งเฮดเดอร์ พอใช้ได้รึป่าวครับ

10. korn8rew

korn8rew New Member Member

546
    9
    0
    ใส่พักกลางใส้ย้อนคับเสียงจะเงียบลง
    ถ้าให้เสียงนุ่มลงใส่ใส้เกลียวแทนแคต

11. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    จากการทดลองทำกับรถน้องๆเกียร์ออโต้เครื่อง D16Y8 (ของ tee_ek)
    ความเร็วสูงสุด 210+ กม/ชม. เครื่องเดิมเปลี่ยนเฮด+หัวเทียน+สายหัวเทียน
    เปลี่ยนครัชใหม่ ท่อขนาด 1.7(เท่าเดิมๆ)เปลี่ยนพักกลางเยื้อง+ปลายท่อตรงขนาด2"
    แค่นั้น แต่สิ่งที่ผู้ขับรถทดสอบต้องมีคือ ฝีมือ ครับ

12. EK2670

96
    17
    0
    วันนี้ไปใส่พักกลางไส้เยื้องมาแล้วครับ เสียงเบาลงไปไม่มากเท่าไหร่ (ยังคงดังหูอื้อเลยครับ)
    สงสัยคงต้องหาไซเรนเซอร์มาติดแล้วครับ
    ใครพอจะทราบร้านรบกวนแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

13. EK2670

96
    17
    0
    วันนี้ไปใส่พักกลางไส้เยื้องมาแล้วครับ เสียงเบาลงไปไม่มากเท่าไหร่ (ยังคงดังหูอื้อเลยครับ)
    สงสัยคงต้องหาไซเรนเซอร์มาติดแล้วครับ
    ใครพอจะทราบร้านรบกวนแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

14. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ปลายไส้ตรง กับ เกียร์ ออโต้

ทั้งเห็นมา ทั้ง ทำมากะตัวเอง

มันเข้ากันยาก จริงๆ ครับ

ต้น ปลาย หายเรียบ

15. mixba

mixba New Member Member

113
    0
    0
    ไม่ลอง ปลาย เยื้อง ดูละคับ

เงียบ เห้นๆเลยคับ

ผม ใส่ ปลายไส้เยื้องเงียบ ดี สบาย หู

แล้วแต่คนชอบนะคับ

16. WITSANOWA

953
    23
    0

บอกแล้ว ลองไปอ่านกระทู้ของผมเก่า ๆ ข้างบนก่อน
    นะครับ ลองไปเม้ง สั่งทำซิครับ ร้านเล็ก สงสัยไม่มี

หรือ ลอง หา หม้อพัก ใส่ คั่นกลาง ก่อนออก พักปลาย
    แบบย้อนอันเล็ก กรณีกลัว ติดไซเรน แล้วจะไม่สวย เหมือนท่อ
    เดิม ที่ติดน๊อต ผมว่าไม่สวย มันต้องเชื่อมติดข้างในลึก ๆ เลย

ลองทำตามดูครับ ติดไซเรน แล้ว จากที่ดัง 100 นึง
    จะเหลือปรมาณ 35เปอร์เซนต์ ลากรอบจะมีเสียงค่อย ๆ ไต่
    ความดัง เพาะดีครับ

ไม่เหมือนเบบเดิม มันเหมือน เรีอวิ่งบนบก รอบเดินเบา
    ก็ดัง ฉิบ...........ยิ่งเหยียบก็ ดังหูแตก 55 เคยมาแย้วครับ อิ อิ:D

17. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    เม้งงานเนียนมาก แต่ราคาก็แรงตาม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้