รบกวนเพื่อนๆ Si ถามเรื่องไฟ engine ขึ้นโชว์ คับ "help me"

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Milchan11, 18 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    รบกวนเพื่อนๆ Si ถามเรื่องไฟ engine (ไฟสีส้มที่หน้าปัดไมล์) ขึ้นโชว์ หน่อยคับ ขึ้นมาหลายอาทิตย์แล้ว เกิดจากอาการอะไรได้มั่งคับ ดับเครื่องแล้ว start เครื่องใหม่ หายคับ แต่ขึ้นบ่อยมาก เร่งเร็วแล้วขึ้น ค้างคับ ช่วยที่คับ help me please !!!!!:cry: :cry: :cry:

2. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    มันคือไฟไรอ่าครับ

ลองถอดขั่วแบตยังเอ่ย

ลองดูนะครับ

3. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แบบนี้ ต้องเช็คโค๊ด สถานเดียวแหละคับ

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เช็คโค้ดเลยคร๊าบ พอเช็คแล้วเราก็จะรู้ว่าเซนเซอร์อะไรเสียอะ

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เซนเซ่อร์ บอกให้วางเครื่องใหม่ ครับ อิอิ

6. mengsi

mengsi New Member Member

227
    14
    0
    รถผมเคยเป็นที่ Speed Sensor ครับ

ลองเข้าศูนย์ไปเช็คสิครับพี่ ศูนย์แจ้งวัฒนะ ใกล้ๆออฟฟิสพี่อยู่แล้ว :D:D

7. Milchan11

799
    6
    0
    ขอบคุณเพื่อนๆ คร้าบบผม จะลองดู คับ แต่ถ้าใครเคยเป็นอาการคล้ายๆกันไง รบกวนด้วย คร้าบบ

8. Milchan11

799
    6
    0
    -
    ขี้นไฟ show ตัว engine ใช่รึป่าว คับ :D :D :D

9. Milchan11

799
    6
    0
    -
    ไฟ show เกี่ยวกับอาการผิดปกติของเครื่องยนต์ คับ ลองเปิดดูใน book แล้วเค้าบอกเลย งง ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร คับ :confused: :confused:

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ไฟEngineโชว์ มันแค่บอกว่ามีเซนเซอร์ตัวใดตัวหนึ่งเสีย ซึ่งมีอยู่หลายตัวมาก เท่าที่เคยเห็นบ่อยๆ
    ก็ประมาณ 10 กว่าตัวเช่น O2 ลิ้นปีก ช่วยรอบเดินเบา อุณหภูมิไอดี แรงดันโซลินอยวีเทค Power state
    จานจ่าย และอื่นๆ ดังนั้นจงเข้าอู่แล้วเช็คซะ เพราะถ้าไม่ทำ อย่างน้อยๆก็กินน้ำมัน อย่างมากก็เครื่องจะพัง
    ด้วยความปราถนาดี จากเพื่อนมึง:D:D

11. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    สุดยอดไปเลยครับ พี่ ++++

เช็ค O2 กับลิ้นก่อนละกัน

12. sixthgraph

sixthgraph New Member Member

71
    9
    0
    ผมเคยเป็นอาการเหมือนกันเลยครับ แก้ไขโดยเช็ค Engine Code ครับของผม Oxygen Sensor ตัวที่ 1 เสีย เบิกศูนย์เปลี่ยนเองได้ไม่ยาก วิธีการเช็ค Code ทำเองได้ไม่ยากครับลองดูที่กระทู้นี้ครับ http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=442398

13. sunchirogilbert

sunchirogilbert New Member Member

27
    0
    0
    ผมก็เคยเป็นครับ เช็ค 0 ครับ Oxygen Sensor เสีย อาการผมคือเร่งไม่ขึ้น เพราะกล่องมันตัดเข้า เซฟโหมด เพราะ Oxygen Sensor มันมีรอยไหม้นิดเดียวเองอ่ะ เลยหาที่เซียงกง มือสอง มาใส่ ถูกๆครับ

14. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ออกเซนเซอร์เสียมันจะมีอาการเร่งไม่ขึ้นอ่ะครับ แล้วพอรอบเดินเบา มันก็เหมือนจะดับอ่ะครับ ถ้าเป็นสปีดเซนเซอร์เสีย เวลาเราขับเข็มบอกความเร็วเรามันจะไม่ขึ้นหรือไม่ก็สวิงแปลกๆ ถ้าEA หรือที่เรียกกันว่าไอเดิ้ลเสีย อาการรอบมันจะสวิงๆอ่ะครับ ยังไงรีบเอาเข้าไปเช็คก่อนดีกว่าครับเดี๋ยวอาการจะเลยเถิด

15. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    ของผม ก็เคยขึ้น เข้าศูนย์ ลบ data ออกแล้วหายถ้าไม่หายต้องซ้อตัวอะไรสักอย่างใหม่ ประมาณ 5000 ถ้าลบหายเสียค่าบริการ 300 ไม่รู้อาการเดียวกันเปล่านะครับ

16. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ตามนี้เลยคับและก็ไปเช็ค อ๊อกซิเจนเซนเซอร์ ด้วยคับหรือไม่ก็ไปที่ศูนคับ
    เครื่องเดิมหรือเปล่าคับถ้าเครืองเดิมขอแนะนำศูนHONDAคับที่สาธรคับเก่งเป็นที่รวมหัวหน้า
    ช่างคับผมเคยไปทำตอนรถเดิมๆเจ๋งลองไปดูคับให้ดูอาการก่อนก็ได้คับยังไม่ต้องซ้อมก็ได้คับ

17. Milchan11

799
    6
    0
    ขอบคุณ เพื่อนๆที่ให้คำแนะนำคับผม ไงจะลองไปเช็ค โคส ดูคับ แล้วเข้า 0 นี้ประมาณ สักเท่าไรคับ อยากทราบราคาโดยประมาณ นะคับ รบกวนอีกรอบ คับ

18. mixba

mixba New Member Member

113
    0
    0
    รถผม ก้อเป้นคับ

ขับๆอยู่มานจะติด ขึ้นมาเอง

พอดับเครื่องและ สตาร์ใหม่จะหาย

แล้วก้อเป้นอีก

ผมไปเช้ค โค้ด และ ลบข้อมูล หาย

เสียค่าบริการ 300 คับ

19. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    ของผมเป็นหลายอาการมา
    แต่ซ่อมหมดและ
    O2 เสีย ซ่อมหลักร้อย ครับ
    แต่ส่วนใหญ่ผมซ่อมที่ Speed R รามอินทรา ค่าเชคฟรี มั่งนะครับถ้าซ่อมกับเขา

20. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    แก้ยัง ทิ้งไว้นาน เด๋วพังน่ะ

21. Milchan11

799
    6
    0
    ไปเช็ค 0 มาแล้วคับ 0 บอกอาการ ตัวน็อคเซนเซอร์ รึ อะไรเนี้ยคับ มันเสีย อาการมันจะติดๆดับๆคับ ถ้าดับเครื่อง แล้ว start ใหม่ตัวมันจะ reset ตัวมันเอง แต่จะขึ้นเรื่อยๆ เป็นช่วงๆคับ ว่าจะหาร้านซ่อมเสาร์นี้ ละคับ มีใครแนะนำร้านมั่งไหมคับ เพื่อนๆ Si
    -
    ปล.ร้าน r speed นี้อยู่แถวๆไหนอะคับ ผมอยู่แถวๆ นวลจันทร์ คับ ไงรบกวนอีกรอบคับ

22. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    น๊อคก็ไม่แพงเท่าไหร่อ่ะครับเบิกใหม่ไปเลยสบายใจครับราคาน่าจะประมาณสามพันกว่าบาทถ้าจำไม่ผิด

23. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    มันขึ้นเตือนว่า ได้ว่าลงBแล้ว

อิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้