มีเรื่องถามเยอะแยะครับ เกียวกับ MR2

การสนทนาใน 'MR2 Club' เริ่มโดย KaowOaT, 7 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KaowOaT

KaowOaT New Member Member

6
    0
    0
    หวัดดีครับ อยากทราบเกียวกับรายละเอียด ของ เจ้า MR2 อ่ะครับ

รายละเอียด ทุกตารางนิ้วเลยนะครับ แนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ขับ a31 อยุ่อ่ะครับ อยากเปลี่ยนรถ เผอิญอ่าน เจอหนังสือ XO หรือ OX

หว่า - -" เห็น MR2 สีขาว กับ เหลือง สวยมากมาย เลยอยากได้

แต่ไม่รู้รายละเอียดเกียวกะมันเลยอ่ะครับ

รบกวนด้วยครับหรือมี กระทู้เก่า รบกวนลง Link ไห้ด้วยนะงัฟ ขอบคุณงัฟผม

ปล. ถ้าจะซื้อ ตอนนี้ +ไปอีก ราวๆ 3เดือน อยากทราบราคา อ่ะครับ ขอบคุณครับ ^^

2. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    ผมว่านะคับ

ถ้าคูณสนใจจริงๆ ลองศึกษาหาความรู้เองก่อนดีกว่า

เพราะเท่าที่อ่านจากการตั้งคำถาม ผมก็ไม่รู้จะตอบอะไรให้คุณดี เพราะไม่รู้ว่าคุณอยากรู้อะไรบ้าง

ทางที่ดีลองหาข้อมูลก่อนนะคับ ถ้าสงสัยอะไรเพิ่มเติม ค่อยมาโพสต์ถามคับ

ถามเป็น point เป็น จุดๆไป ถามแบบนี้มันกว้างเกิน นั่งคุย 3 วันยังไม่จบ

ผมเองก่อนซื้อรถยังเก็บข้อมูลเกือบปี หารถอีก 6 เดือน

อย่าไปรีบคับ รถ mr2 มันมีหลายคันก็จริง แต่ต้องดูสภาพให้ดี เพราะรถโดนชนมาก็เยอะ

ประวัติของรถแต่ละคัน มันตามกันได้คับ ไม่ยาก

ถ้าสนใจจริง ลองมา meeting ก่อนได้คับ มานั่งคุยกัน

แลกเปลี่ยนความเห็นกัน ว่าไปดูคันนี้มาเป็นยังไงบ้าง ประวัติเป็นยังไง

รายละเอียดปลีกย่อย มันเยอะคับ

สมาชิกทุกคน นิสัยดีคับ ไม่มีใครกัดอยู่แล้ว :D:D:D:D:D:D:D:D

MR2 เป็นรถที่ขับดี ขับ สนุกมาก ถ้าคุณขับเป็น หรือได้รถมาดี

คนที่บอกว่ารถไม่ดี ผมกล้าพูดเลยว่าเค้าหาข้อมูลก่อนซื้อรถมาน้อย

เลยโดนรถไม่ดี ปัญหาจุกจิกเลยตามมาเยอะ มันทำให้คุณเบื่อเซ็งกับปัญหา

จนต้องขายรถในที่สุด

ยังไงลองหาข้อมูลให้มากที่สุดดูก่อนคับ โชคดีคับ

3. emmy_sw20

emmy_sw20 New Member Member

98
    0
    0
    ตามนั้นเลยครับ :D

4. sutthirak.

sutthirak. New Member Member

15
    1
    0
    :sad: อย่างคุณJIMเลยคับ ถ้าเลือกสภาพดีก็ไม่มีปัญหา ผมใช้หลายปี ขับตะบี ตะบัน ก็ไม่เห็นเป็นไรเลย
    ถ้าเคยใช้รถแต่งมาก่อนปรับตัวเข้ากับ MR2ไม่ยากคับ "ว่าแต่เอารถผมเป่าคับอยากขายพอดีเอา
    a31แลกได้น๊ะ อิอิ"

5. KaowOaT

6
    0
    0
    ขอบคุณง๊าฟฟฟ แล้วจะหาข้อมูลจาก ไหนหละเนี้ย -.- :confused:

6. Piruwat

Piruwat Member Member

148
    2
    18
    สวัสดีครับ

ความรู้ ที่นี่ก็มีเยอะพอควรนะครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=582916

คราวนี้ลองอ่านๆดูแล้วถ้ามีอะไรสงสัย ค่อยมาถามเพื่อนๆพี่ๆกันครับผม

ลองดูนะครับ

7. pookpui

pookpui Active Member Moderator

1,304
    6
    38
    www.google.com อันนี้ไม่ได้กวนตีนนะครับ แต่ข้อมูลรถผม การติดตั้ง การซ่อมแซมบำรุงรักษา ถ้าผมหาจากในบอร์ดไม่ได้ ก็ Search หาเอาเองครับ ลองพิมพ์ดูครับ คำว่า Toyota MR2 คำว่า SW20 คำว่า MK2 แล้วก็ไล่หาเอาดูครับ อย่างเช่น อยากรู้เรื่องเกรดน้ำมันเครื่องที่เหมาะสมเกรดอาไร อยากรู้เรื่องการเปลี่ยนไฟท้ายเป็นยังไง(แต่รถตัวเองยังไม่เปลี่ยนเลย 5555) อยากรู้ยางและล้อที่เหมาะสมสำหรับรถเราเป็นยังไง อยากรู้เรื่องปัญหานู้น ปัญหานี้ Google ช่วยได้จริงๆครับ

แต่ช่วงหลังพอได้ไปมิตติ้งกับทางคลับ ก็ไล่ถามเอาจากเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในคลับนี่แระครับ ทุกคนใจดี เป็นกันเอง พร้อมที่จะให้คำปรึกษา คำตอบ ทั้งเรื่องรถ และเรื่องอื่นๆ เรื่องลับเฉพาะ 555555

8. Tianle

Tianle New Member Member

14
    1
    0
    ^
    ^
    |
    |
    |
    ชอบจังคำว่า "ลับเฉพาะ" เนี้ย
    ฮ่า ฮ่า ฮ่า

9. Disaryfaykiya

Disaryfaykiya New Member Member

65
    0
    0
    จิงๆคับ ก่อนจะซื้อต้องเก็บข้อมูลพอสมควร อย่าทำเยี่ยงผม ใจร้อนเกินไป ตัดสินใจอยู่ 3 วัน ซื้อเลย ไปดูรถแค่ 2 คันเอง พอเอามาต้องแกปัญหาเยอะ ทางที่ดีควรจะรู้ข้อมูลก่อนดีก่าว่าตัวปีอะไรเป็นยังไง เพราะผมโดนมาแล้วซื้อปี 93 มาหลังคาแข็ง เคร่องเดิมเป็น ge auto แล้วเจ้าของเดิมมาเปลี่ยนเป็น air flow เกียร์ธรรมดา แล้วดันแปลงแล๊กมา จนปัจจุบันนี้ ผมยังไม่รู้เลยว่า เป็นแล๊กของอะไร ที่สำคัญ ย้ายถังน้ำมัน power มาไว้ข้างอินเตอร์ จึงทำให้ติดพัดลมอินเตอร์ไม่ได้ พอเดินสายไฟห้องเครื่องใหม่ แล้วตัวหน้าปัดมันฟ้องว่าไม่มีพัดลมเป่าเข้า ทำไปทำมา กล่อง ecu ไอซีเสียไปสายตัว ผมเอ๋อ ไปเลย ผมไปเปลี่ยน กล่องใหม่ล่ะที่นี้ โค้ดฟ้องให้ลึ่มเลย ตัว กล่องฟ้อง ว่าแมมเซนเซอร์มีปัญหา งงงงเลยคับ เครื่อง air flow ไม่มีแมมเซนเซอร์ งงเป็นไก่ตาแตกเลย ที่สำคัญ เจ้าของเก่าวางยาอีก แอร์ไม่เย็นคับ พอไปใส่น้ำยาแอร์ สายพานดังคับ ยังกับเลี้ยงนกแก้วไว้ในห้องเครื่อง พอจะไปตั้งสายพาน ตัวตั้งสายพานตันอ๊อกติดตัวถังไม่สามารถตั้ง ต้องวิ่งแบบเสียงสายพานดัง ผมล่ะเซงตอนจะออกจากบ้านต้องปิดแอร์ก่อนเพื่อให้สายพานไม่ดัง เนี่ยแหละคับ เหตุที่ใจร้อนไม่ศึกษาให้ดีก่อน จึงอยากจะเตือนอ่ะคับ ปัจจุบันนี้ก็ยังมีปัญหาให้แก้เรื่อยๆ แต่ ผมมั่นใจนะคับว่าถ้าคุณมาลองขับแล้วจะหลงรักมัน เอาไปเล่นกับ a31 วาง rb นะคับ กินขาดเลย ลองดูแล้วกันนะคับ มีปัญหาอะไรก็ถามได้ ถ้ารู้ก็จะช่วยอธิบายนะคับ

10. Chew_Chew

Chew_Chew New Member Member

471
    1
    0
    โหหหหหหหห นี้ปัญหาหรือนี้ ท่าทางเจ้าของเก่ารถคันนี้จะมักง่ายนะเนี้ย ดูทำแต่ละอย่างไม่สงสารรถที่มีอายุเกือบ 20 ปีกันบ้างเลยแฮะ ต้องเก็บงานเยอะกว่าผมอีกนะเนี้ย (นึกว่าเป็นคนเดียวซะอีก เหะ เหะ)

11. PipEz NeKo

PipEz NeKo New Member Member

192
    1
    0
    ปัญหามาปัญญามีครับ:D:D:D

ถ้าแก้จบก้อใช้กันยาวๆครับ จาเป็นกำลังใจให้คับ:D:D:D

12. KaowOaT

6
    0
    0
    ขอบคุณ ครับ สำหรับ คำแนะนำ .... ถ้ายังไง ผมได้รถแล้วก่อนซื้อเด๋วจะลาก คนใน club ไปดูด้วยละกานนน

ไปไห้หมด club เลย นะ จะได้ ช่วยกันดู แฮ่ๆๆ ^^.~*

13. JiMmY_DioZ

218
    2
    18
    ศึกษาหาข้อมูลให้ดีให้มากก่อนคับ

เพราะถ้าคุณสนใจจริง ชอบมันจริงๆ คุณจะขวนขวายที่จะหาข้อมูลเองคับ

ผมเบื่อกับคนที่ชอบเอาไปพูดว่า Mr2 ขับไม่ดี ผมเถียงกลับตลอด

คนพวกนั้นคือคนที่ไม่ได้ศึกษาข้อมูล นิสัยของรถให้ดีก่อน

แล้วว่าง่ายคือขับไม่เป็นอ่ะคับ เพราะรถเครื่องอยู่หน้ารถ กับ อยู่กลางรถแบบ mr นิสัยรถ และวิธีการขับก็ต่างกันเยอะมาก

เอานิสัยง่ายๆก่อน mr2 รถมันเทคตัวออกดี แต่มันไม่ดึง ทำให้การแก้ หรือ การขับขี่ทำได้ง่ายขึ้น

ผมเคยขับ cefiro เพื่อนวาง 1j bo รถดึงมากๆ เวลาออกตัว วิ่งเข้าเส้น 15 วิ กว่า

แต่ลองขับ mr2 เพื่อน (ก่อนผมซื้อรถ) รถไม่ดึงเลย แต่รู้สึกว่ารถมันเดินดี วิ่งเข้าเน 13.8 วิ (รถ non air เดิมๆ)

คนที่ไม่รู้ก็จะคิดว่า mr มันไม่แรง ขับไม่มันส์ เพราะขับแล้ว มันไม่ดึง

แต่มันเป็นเพราะนิสัยของรถเครื่องวางกลางลำ ที่มันส่งผมทำให้การควบคุมรถง่ายขึ้นคับ

ลองชอบมันแบบจริงๆจังๆซะก่อนคับ คุณจะเริ่มขวนขวายหาความรู้ศึกษาเอง

ผมไม่อยากให้คุณหาข้อมูลน้อย แล้วเจอรถไม่ดี หรือไม่เข้าใจมัน สุดท้ายขายรถไป แล้วบอกคนอื่นว่า mr2 แม่งห่วย ไม่แรง ขับไม่ดี

เพราะผมรัก MR2 คับ

ส่วนความรู้ คุณลองไล่อ่านกระทู้ทีละหน้าก่อนคับ

เพราะถ้าคุณยังไม่ได้ทำ หรือ ทำไม่ได้ก็แปลว่าคุณยังไม่ได้ชอบหรือ หลงไหลมันจริงๆสักเท่าไหร่

แค่อยากได้มันเฉยๆ

14. KaowOaT

6
    0
    0
    ขอบคุณครับ

15. KaowOaT

6
    0
    0
    air flow อยู่ในกรองอากาศครับ...มีหน้าที่เป็น เซนเซอร์ คอยตรวจจับอากาศครับว่า...มากน้อยแค่ไหน

ปริมาตรเป็นยังไง จะได้ส่งผลไปที่กล่อง ecu เพื่อคำนวณอัตราการฉีดน้ำมันครับ ว่าควรฉีดเท่าไร

ถ้าเสีย...ทำให้การฉีดน้ำมันผิดพลาด เครื่องจะสะดุด รอบเดินเบาไม่นิ่ง วิ่งสะดุด...

เครื่อง ที่ มี Airflow กับ non airflow มันจะต่างกันยังไงอ่ะ -.-

16. KaowOaT

6
    0
    0
    สรุป จะไห้ ดีต้อง NON airflow ??

17. JiMmY_DioZ

218
    2
    18
    Map sensor จะวัดปริมาณอากาศ ได้แม่นยำกว่า Air Flow sensor คับ

เครื่อง 3s airflow กับ non-air ก็แรงไม่เท่ากัน เกียร์ก็ไม่เหมือนกัน ลูกสูบก็ไม่เหมือนกัน ชุดสายไฟก็ไม่เหมือนกัน

18. JiMmY_DioZ

218
    2
    18
    ถ้าอยากได้ข้อมูล เชิงเทคนิค เกี่ยวกับ เครื่องยนต์

ลองดูที่ บอร์ด 3S Club ดูคับ

หรือไม่ก็ตามที่น้องโจ้ pookpui บอกไว้อ่ะคับ

คิดอะไรไม่ออก ไม่รู้คำตอบอ่ะไรก็ sear ใน google อ่ะคับ

ไม่ได้กวนตีนอีกเหมือนกัน แต่มันมีคำตอบให้คุณเกือบทุกอย่างอ่ะคับ

พยายามอีกหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้