Toyota KE70 จะเซ็ตรถยังไงให้ดริฟท์ครับ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย บุคคลทั่วไป....., 8 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
    รถผมเก่าแล้วก็จริง แต่สภาพดีมากทั้ง Body และ Chasis

อยากจะแต่งช่วงล่างเอาไว้เล่น Drift อย่างเดียวเลยคับ

ขอคำแนำหน่อยว่าผมต้องเซทอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

1. จขกท.

จขกท. Guest

0
    0
    0
    ยาง-แม็กซ์ สำหรับดริฟท์โดยเฉพาะ ยี่ห้ออะไรครับ

2. กระทู้โครตเงียบเลย สงสัยแม่งใบ้แดกกันหมด รู้เชี้ยไรดีๆไม่เคยมีมาบอกเค้าหรอก สัด...

3. Mokan

Mokan New Member Member

50
    0
    0
    มันไม่ใช่ว่ารู้ดีแล้วไม่ยอมบอกนะครับ แต่คำถามแบบนี้มันเป็น "คำถามซ้ำซาก" ที่เคยถามกันแล้วตอบกันอีกไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบมาแล้ว จนมันไม่มีใครอยากจะตอบ มันน่าเบื่อที่จะตอบ ทำไมคนที่ถามไม่ลองสแกนกลับไปดูกระทู้เก่าๆบ้าง เพราะคำถามเรื่องการเซ็ตรถนั้น มีถามและมีตอบซ้ำแล้วซ้ำเล่า แต่ไม่มีใครขวนขวายที่จะเปิดดู คืออยากรู้แต่ขี้เกียจ แล้วจะได้ดีไม๊เนี่ย

แต่ไหนๆก้อเข้ามาแล้ว ลองดูซักหน่อยก้อได้

"อยากจะแต่งช่วงล่างเอาไว้เล่น Drift อย่างเดียวเลยคับ ขอคำแนำหน่อยว่าผมต้องเซทอะไรบ้างครับ"

ถ้าถามผมแบบนี้จะเจอถามกลับ "แล้วรถตอนนี้มันเป็นยังไงอยู่หรือ เวลาที่ Drift น่ะ?" เพราะถ้าคุณยังไม่รู้ว่ารถมันทำอะไรได้รึไม่ได้ แล้วคุณจะรู้ได้ไงว่าจะต้องปรังปรุงรึเปลี่ยนแปลงอะไรกับมันบ้าง คุณจะเอาง่ายเข้าว่า โดยเปิดหนังสือ Drift ของไทยรึของญี่ปุ่น แล้วทำตามรายการที่มันบอกเลยก้อได้ เช่น ช่วงล่าง TRD ทั้งชุด เต็ด AE86 เครื่อง 4A-GE แคมเท่านั้นเท่านี้ แคมเบอร์หน้าเท่านั้น แคสเตอร์เท่านี้ โคตรพ่อโคตรแม่สารพัดหาใส่เข้าไป........แล้วมันได้ดีจริงๆอ่ะเหรอ จะได้ใช้มันเต็มที่จริงๆอ่ะเหรอ ในเมื่อเจ้าของรถเองยังไม่รู้เลยว่าที่ใส่ๆเข้าไปนั้นมันได้ประโยชน์อะไรมั่ง และมันจำเป็นด้วยหรือ รึเห็นเขาใส่กันก้อใส่มั่ง (มักจะเป็นแบบหลังเนี่ยซะมาก)

เพราะฉะนั้น ลองจากที่มีดูก่อน รู้ให้ได้ว่ามันขาดรึเกินอะไร จากนั้นค่อยหาของมาเปลี่ยนใส่ มันจะได้เรียนรู้ไปด้วยในตัวว่าต้องทำอะไรอย่างไหนเพราะเหตุใดบ้าง ไม่ใช่เรียนรู้อย่างเดียวว่าจะเสียเงินเท่าไหร่

4. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    ช่วงล่างน่าจะต้องทำกันยกใหญ่เหมือนกัน คงต้องเซ็ทกันหน่อย เอามาลองขับ ลองดริ๊ฟดูก่อนแล้วค่อยๆเสริมเติมแต่งน่าจะประหยัดได้มากกว่าทำเต็มเลย

เท่าที่เคยลอง รถพวกนี้น่าจะมีปัญหาที่ช่วงล่างหลัง เวลาใส่ทอร์คเข้าไปแรงๆมันจะดีดๆ เต้นๆ ทำให้ดริ๊ฟไม่ออก ส่วนช่วงล่างหน้าก็ออกจะเซ็ทยากหน่อย มันทำท่าจะจิ๊กหมุนท่าเดียวเลย ต้องค่อยๆปรับเข้าหารถเยอะหน่อย

เต็ดหลัง ถ้าเป็นของ TRD หรือโรงงาน มันไม่ค่อยจะพอ ซ้าย ขวา ไม่เท่ากัน

เครื่อง 4agze แรงไม่พอ รอบปลายๆดูเหมือนจะไม่มีแรงบิด ห้อยๆชอบกล น่าจะต้องโมกันระดับนึงเลย

หลักๆก็คงเครื่องกับ ช่วงล่างน่ะครับ เอาแค่เคยขับน่ะครับ ขับมา 2 คันแล้วอาการออกจะคล้ายๆกัน
    (ke70 2 ประตู กับ ke71 ลิฟแบ็ค)ย้ำตรงช่วงล่างหลังมันเต้นๆ เวลาจะปั่นออกโค้ง

5. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    เรื่องช่วงล่างหลังนะครับ เห็นเพื่อนผม เขาแปลงเอา แพของ Skyline มาใส่อ่ะครับ ดูมออกมาพอดีกับซุ้มล้อเลยครับ ทางแก้ต้องใส่ล้อขับหน้า และใส่ได้ไม่ใหญ่มาก หรือตีโป่ง ใส่โป่งเย็บก็ได้ จะได้ใส่ล้อใหญ่ขึ้นได้

ช่วงล่างหน้า เพื่อนผมแปลงดุม Skyline / Cef / 200sx ก็ได้ มาใส่ เพื่อจะได้ใช้ช่วงล่างของ Nissan ที่หาได้ง่าย และมีอะไหล่ความแรงเยอะ แค่นี้ก็น่าจะได้แล้วนะครับ

ส่วนเครื่องยก SR20DET มาใส่ ก็น่าจะเพียงพอ เพื่อนผมยังไม่โม เอามาฝึกก่อนอ่ะครับ

ส่วนผมซื้อรถมาแล้วเหมือนกัน Celica RWD อยู่ระหว่างทำตัวถัง มันเก่าไปหน่อย ไม่มีเงินซื้อรถดีๆ แบบคนอื่นเขา 555 เลยต้องรอกันต่อไป กว่าจะเสร็จคงกลางออกปลายปีโน่นแนะ ว่าจะทำตามแบบเพื่อนผมเหมือนกัน แต่ใช้เครื่องที่มีอยู่แทน

6. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    พึ่งได้ dx2 ประตูมาดริฟพอดี เครื่องเป็น 4ag-ze กลึงพูเล่ห์ซุปเป็น 0.7 บาร์ แพหลัง 86 เต็ด TRD โช้คแต่งไม่ทราบยี่ห้อ จำ setting ช่วงล่างไม่ได้ให้เค้าตั้งมาราวๆ camber หน้า -2.5 หลัง -1 Toe 0 หน้าหลังเลยมั้ง ยังไม่ต้องสนใจมาก เอามาลองขับก่อนอาการเป็นยังไงแล้วค่อยแก้ รถแต่ละคันไม่เหมือนกันหรอกครับ มันขึ้นอยู่กับว่าขับแล้วเป็นยังไงแล้วค่อยปรับกันอีกที
    อาการรถตอนนี้คือตัวรถค่อนข้างสั้น และช่วงล่างเป็นแบบคานแข็ง เวลายอว์หรือสะบัดทีรถจะสะบัดรุนแรง แต่ก็พอคุมได้ถ้าเทียบกับโคลท์คันเก่าของผม แต่ถ้าความเร็วสูงจะมีอาการ under ซึ่งคงต้องปรับช่วงล่างแก้ตรงนี้
    สำหรับรถผมก็คงต้องแก้เรื่องเครื่องที่รอบสูงๆแล้วกำลังจะ drop น่าจะเป็นเพราะ supercharge ทำลมได้ไม่มีคุณภาพในรอบปลายๆ เวลาดริฟยาวๆแล้วจะหมดทำให้ท้ายจิก กับ limited TRD ผมว่าแรงจับมันน้อยไปหน่อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้