[ถาม]เบรคแล้ว พวงมลัย สั่น

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย maicomeng, 21 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ที่ความเร็วเกิน 100 Km/h เมื่อเบรค พวงมลัยจะมีอาการสั่น
    รถไม่มีอาการดึงซ้ายดึงขวานะคับ แต่พวงมลัยสั่นแบ กระพือ เลย
    เกิดจากอะไร ??
    แก้ไขยังไง ??

ปล.รายการที่ทำมา ล่าสุด
    1. เปลี่ยนยาง Nitto มา 4 เส้น (เจอฝน ลืนเกือบตกข้างทาง)
    2. โช๊คปรับเกลียว

รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบให้ด้วยนะคับ ^^

2. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    เป็นเหมือนกันเลยครับ รอผู้รู้มาตอบเหมือนกันครับ

3. น่าจะเป็นจานเบรคคดนะครับ อาการแบบนี้ วิธีแก้ก็ไม่ยากครับ
    เอาจานเบรคไปเจียรซะ แต่ต้องเจียรแบบประชิดล้อเท่านั้นนะครับ
    ถึงจะหาย ค่าใช้จ่ายก็ประมาณ 7 -8 ร้อยบาท ทำตามร้านเบรค ร้าน
    ตั้งศูนย์ทั่วไปได้เลยครับ

maicomeng ถูกใจสิ่งนี้
  4. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ของผมก้อเป็นคับ ตามที่เต้บอกคับ

5. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    ถอดออกมาเจียรก็ได้ครับแล้วก็ล้างลูกปั๊มเบรคด้วยครับ

6. maicomeng

522
    46
    0
    แต่ต้องเจียรแบบประชิดล้อเท่านั้นนะครับ <<<< รบกวนอธิบายเพิ่มนิดนึงคับ ^^ ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 มีนาคม 2009
  7. เจียรประชิดล้อ ก็คือการเจียร์โดยใช้เครื่องมือมาเจียรจานเบรค
    ที่ติดอยู่กับตัวรถโดยตรง ไม่ต้องถอดจานออกมาเจียรข้างนอก
    การเจียร์แบบนี้ ระนาบการเจียร จะเป็นระนาบเดียวกันกับที่ผ้าเบรค
    กดลงไปที่จานเบรค จึงแก้ปัญหาได้ 100% กว่าการถอดจานออก
    มาเจียรข้างนอกครับ

8. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมเคยแล้วครับ เบรคแล้วสั่นนี่แหละ
    ถอดเจียร์จานเบรคครับหายสนิท จานเบรคมันเป็นร่องพอเหยียบเบรคแล้วมันจับ
    ไม่สนิท มันจึงสั่น ถ้าสู้เท้าก็ให้สันนิษฐานว่าจานคดครับ

9. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ลองเช็คจานด้วยนะครับ ว่าบางเกินไปหรือเปล่า

เพิ่มเติมนะครับ

ชุดลูกปืนล้อกับตัวดุมล้อ

จุดที่น่าตรวจสอบ หน้าแปลนดุมล้อ คดหรือเบี้ยวหรือเปล้า

ถ้ามี ABS แล้วเบรคค่อนข้างรุนแรง ไอ้ที่ว่าสั่นอาจเป็นการทำงานของ ABS ได้เหมือนกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2009
  10. telexchange

telexchange New Member Member

142
    9
    0
    เจียร์จาน อีกเสียงครับเคยทำหายเหมือนกัน

11. ooan-ek96

ooan-ek96 New Member Member

1
    1
    0
    น่าจะเป็นจานเบรคคดนะครับ อาการแบบนี้ วิธีแก้ก็ไม่ยากครับ
    เอาจานเบรคไปเจียรซะ แต่ต้องเจียรแบบประชิดล้อเท่านั้นนะครับ
    ถึงจะหาย ค่าใช้จ่ายก็ประมาณ 7 -8 ร้อยบาท ทำตามร้านเบรค ร้าน
    ตั้งศูนย์ทั่วไปได้เลยครับ

ตามนี้เลยคับ หายชัว

12. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เจียรออกแล้ววัดดูความหนาของจานเบรคด้วยนะครับ
    อย่าให้มันบางกว่าขนาดที่กำหนด

13. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ถ้าข้ามมาฝั่งธนก็จะแนะนำร้านให้ไม่แพงครับเจียแบบประชิดน่าจะหายนะ อ้าวๆตกลงยาง nitto ไม่โอเหรอ :D

14. maicomeng

522
    46
    0
    แห้ง ๆ มันก็ดีอยู่คับ แต่เจอน้ำเมื่อวานเข้าไป ลืนปรื๊ดดดดดดดด เกือบเสียโฉม

15. Thepop22

Thepop22 Member Member

325
    5
    18
    เคยเป็นครับ เจียจานแล้วหายครับ
    แต่ของผมถอดออกมาเจียข้างนอก 2 ล้อ 500

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้