สีขาวมุกนี่มันสะท้อนแสงเป็นสีเหลืองนิดหนึ่งหรือครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Nowbassist, 17 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    คือผมกำลังจะทำสีครับ เพื่อนผมไปทำมาก่อน สีขาวมุกมันสะท้อนแสงออกมาได้สีเหลืองเลย แบบว่า อมๆเหลืองๆ ทองๆ ผมว่ามันแปลกๆ พอรุ่นพี่ผมไปทำบ้าง แถมเพิ่มมุกแบบมากๆด้วย ยิ่งสะท้อนแสงเป้นสีเหลืองๆทองๆหนักกว่าเดิม เลยอยากทราบว่า สีขาวมุกมันเป็นแบบนี้ของมันเหรอครับ ตอนแรกเข้าใจว่าอู่ทำไม่ดี อย่างนี้ถ้าผมอยากได้ขาวจั๊ว ก็ไม่ต้องสั่งเป็นสีขาวมุกใช่ไหมครับ

ขอบพระคุณครับ

2. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0

ขาวมุก = สีขาว + สีมุก ใส่มุกลงไป

ใส่มุกมากๆเกินไปสีก็จะกลายเป็นออกบอนซ์ๆนะครับ

ก็แล้วแต่ว่าทางอู่เลือกสีขาวมุกแบบไหนมาให้เรานะครับ

ก็จริงๆถ้าชอบขาวมุกล้วนๆก็จะเป็นขาวมุกธรรมชาติ

แต่มีหลากโทนสีแล้วแต่เราเลือกนะครับ เช่น ขาวมุกแคมรี่ ขาวมุกแจ๊ส ขาวมุกแอคคอร์ด ฯลฯ

กับอีกแบบนึง จะผสมเป็นพวก ขาวมุกฟ้า ขาวมุกม่วง ขาวมุกชมพู ขาวมุกเหลืองทอง

ก็จะเป็นแบบเวลาทำไปแล้วโดนแสงก็จะออกสีตามที่ผสมไว้นะครับ แบบแวปๆอ่ะ ^ ^

ถ้าจะทำเป็นขาวมุกแบบธรรมดา ก็บอกอู่ไปเรยครับ ว่าเอาขาวมุกล้วนๆไม่เอาอมอะไรทั้งสิ้น

อาจใส่มุกซัก 10-15 % ก็พอครับ เลือกโทนสีขาวตามแบบที่เราชอบเรยนะครับ

หรือจะเอาแม่สีขาวมุขจากรุ่นที่ชอบมาเรยก็ได้คับ

ลองดููนะครับ ตังก็ตังเรา ขอให้ทำออกมาได้อย่างที่เราชอบนะครับ

ของผมตอนนี้ก็รอทำขาวมุกเหมือนกันครับ อิอิ แต่เอาขาวมุกเกล็ดธรรมดานะครับ ไม่เอาเหลือบสีไรทั้งสิ้น อิอิ :D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2009
  3. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    แจ่มแจ้งเลยท่าน

ขอบคุณคร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้