เครื่อง คาร์บูเรเตอร์ อยากแรง!!!

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 22 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ใครมีวิธีการตกแต่งบ้างครับ

2. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    Webber แต่ซดน้ำมันเป็นน้ำเลยนะครับ

เครื่องและbodyรถไรครับ

3. คว้านปากคาร์บู เปลี่ยนนมหนู เหมือนมอไซอ่ะเปล่า

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    webber เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

5. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    ปาดฝา ขัดลื่น เปลี่ยน เฮด กรองเปลือย ใส่ webber คอยไฟดีๆหน่อย แค่ นี้ ก้อ กินน้ำ มัน ไม่รู้ จา ว่า ไง แล้ว คับ แหะๆ

รอ กูรูมา ตอบ อีก ที นะคับ

6. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    อยากรู้ด้วยอีกคน รอๆ

7. seilencer

seilencer New Member Member

21
    1
    0
    อยากรู้บ้าง

8. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ปาดฝา ทำลูก เพิ่มกำลังอัด ถ้าเล่น คาร์บู ก็ เซ็ตนมหนู หรือไม่ก็โดด ไปเล่น webber ซ๊ะเลย คอยร์ โม หน้า ทองขาว

ที่เหลือก็ ทำฝาแบบ ที่เค้าบอกๆกันมาอ่ะ ส่วนลูกก็ ต้องมีสูตรอ่ะ อธิบายเป็นแบบนี้ไม่ถูกอ่ะ มันยาว

9. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ทำ webber มันจะแรงขึ้นมามากบ้างป่าว มากเท่าไหนหรอ

เครื่อง 12R อะ

10. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่เหมาะกับสภาวะอากาศบ้านเราคับ ไม่แนะนำ อากาศในถนนฝุ่นเยอะ
    และกว่าคุณจะจบกับการจูนนานคับ เดี๋ยวจะท้อคับ ทุนเยอะมากกว่าการลงเครื่องหัวฉีดแรงๆ
    สักตัวคับ ลองเอากระทู้เก่าไปดูคับ เผื่อได้ข้อมูลบ้าง อย่างน้อยจูนคาร์บูก้อน่าจะต้องตามหา
    นมหนูอากาศ นมหนูน้ำมันไว้อย่างละ10-20เบอร์อ่ะคับ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=333895

11. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    ทำตามพี่คนนี้อ่ะครับเคยอ่านของพี่แกแล้ว
    ผมว่าน่าจะเอามาทำได้นะ...เพราะเรือยังวิ่งเลยอ่ะขนาดไม่มีเกียร์นะ...
    แต่ถ้าจะเอามันส์ เซ็ตโบครับ พวกอู่ทำรถเต่าอ่ะครับเข้าไปปรึกษาเค้าดูได้เลย เคยลองมาแล้ว
    อยา่ลืมไปคุยกับอู่ก่อนนะครับเค้าจะแนะนำเราเอง

12. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    อย่าว่างู้นงี้เลยนะครับ ม่ได้ป่วนนะ แต่ถ้าเทียบราคากันแล้ว เล่นเครื่องหัวฉีดไปเลยทีเดียวจบกว่าครับ

13. Fredy

710
    84
    0
    ^^^^เห็นด้วยครับจบง่ายกว่า แต่จะเหนื่อยตอนเซ็ตช่วงล่างใหม่ งบน่าจะบานน้อยกว่าด้วย

14. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    งืม ๆ รอความคิดเห็นอีก

15. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    พูดลำบากนะ ของแบบนี้ แต่ถ้าใครเคยได้ยินเสียง พวก คาร์บู โมมาเต็มๆ จะติดใจสุดๆๆ เสียงมันจะ โหด - ดิบๆๆ แรงไม่แรงอยู่ที่สูตรครับ
    ถ้าใจรักอยากเล่น ที่จะยอมรับ ค่าน้ำมัน+ค่าโมได้ ก็น่าเล่น ถ้าไม่อยากเล่นที่ระบบคาร์บู
    ไม่รู้ว่ารุ่นนี้จานจ่ายแบบไหน หาชุด คอยล์ไฟแรงๆ+จานจ่ายแม่เหล็กมาเปลี่ยนดู แค่นี้ก็วิ่งดีขึ้นแล้ว
    ตีเฮด ซักตัวนึง ลองเล่นที่ระบบไฟ+ระบายไอเสียดูก่อนว่าพอใจไหม ถ้าไม่พอใจลองเพิ่มเบอร์
    นมหนูอีกเบอร์ ถ้ายังไม่พอใจอีก Webber หรือ Solex หรือจะเอาเป็น Webber นอน
    ก็ได้ เบิกใหม่หมื่นกว่า มือสองไม่รู้เท่าไหร่ ไม่รวมตัว แวคคั่มนะ กรองอากาศแยกอีก
    ถ้าอยากแรงอย่างเดียว นอน/คู่โลด แต่สเตปนี้ ลำบากแน่ๆ
    หาคนจูนยาก น้ำมันเครึ่งถังยังไม่พอจูนเลยมั้ง เพราะต้องมีเครื่องมือ+ความใจเย็นสุดๆ ถึงจะ เนียน
    อ้อ......

ถ้าสเตปนี้แล้ว ลากถึง 7000 รอบ ก็จะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไป หัวฉีด มีโดนแน่ สเตปนี้

แต่ ผมพิมพ์บอกหน่ะ ง่าย แต่ ถ้าคุณทำจริงๆละก็ ลำบาก ถ้ารับได้ก็น่าเล่น ถ้ารับไม่ได้ (อย่าว่ากันนะ)
    4A-GE หรือ 5S-FE ขับหลัง ง่ายกว่าเยอะ แต่มันก็จะคนละฟิลละ

16. athlon1400

athlon1400 New Member Member

429
    8
    0
    ทำพื้นฐานเครื่องก่อน แล้วค่อยไปโมคาร์บูดีกว่ามั้ยอ่ะ

ก็เซตกำลังอัด เปลี่ยนลูก บาลานซ์ทุกจุด ลดโหลด เปลี่ยนแคม ทำฝา แค่นี้ก็จี๊ดโดยไม่ต้องเปลี่ยนคาร์บูแล้วมั้ง

จะเอาโหดกว่านี้ก็เวบเบอร์โลด

17. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

18. adenaline

adenaline New Member Member

44
    0
    0
    โอ้ว... เพิ่งผ่านมาเจอ กระทู้นี้ดุเดือดไปด้วยสาระ.... ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

ผมเองก็ใช้รถเครื่อง 12R อยู่เหมือนกัน... คนจะฟิตมันก่อน แรงไว้ค่อยว่ากัน น้ำมันแพง

เก็บตังไปวางหัวฉีดดีก่า...

19. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    คำตอบเดียวกับข้างบนครับ

20. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ถ้าเป็นผม ผมจะตามล่าหา 18R-G :D

21. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ในส่วนตัวที่ผมเล่น Weber 10 กว่าปี ทุกวันนี้ก็ยังเล่นอยู่ เอามาขับเล่นๆ เสาร์ - อาทิตย์ บอกได้เลยถ้ารู้และเข้าใจ ไม่มีปัญหาใดๆ เลยจริงๆ และการจูนมันมีสูตรที่แทบจะตายตัวเลยก็ว่าได้ ว่าเครื่อง กี่ CC. ใช้รอบเท่าไร ใช้นมหนูเบอร์อะไร Ventury เท่าไร ความยากของปากแตร ทุกอย่างมันสูตรคูณ ไม่ต้องไม่ลองผิดลองถูกครับ :embarassed: หลายๆ คนคิดว่ามันกินน้ำมันมากๆ แต่ถ้าจูนถูกดต้อง ไฟดีๆ กินน้ำมันเท่าคาร์บูเดิม แต่วิ่งกว่าเดิมสั..ๆ อย่างไอ้คันข้างผม เครื่องเดิมๆ ไม่มีอะไรซิ่งเลย มีแค่ยัด Weber 40Dcoe 1/4 คลอง 5 ได้16.3 วิ พอไหม แต่ราคา Weber ของใหม่ก็แพงเหมือนกันนะ เมื่อก่อนลูกนึงตกราคาแค่ 7 พัน ปัจจุบันล่อไปหมื่นกว่า :cry: แต่ถ้ารักและชอบอะไรที่มันโบราณ มันก็สนุกดีนะ เสียงก็โหดๆ หวานๆ ยึ่งลากยึ่งดึง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2008
  22. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    บางอย่างมันยากจะเข้าใจครับ

ผมเองเป็นคนนึงนะ ที่ยังขับคาร์บู และถ้าทำได้ จะไม่เปลี่ยนเป็นหัวฉีด
    คาร์บูมันมีเอกลักษณ์ของมันครับ ซ่อมง่ายๆ แต่ละเอียดอ่อน
    เน้นเรื่องไฟให้มากๆครับ คอยย์แรงๆ สายดีๆ หัวเทียนแจ๋วๆ
    เครื่องผมเกิน 7000 รอบครับ

23. Fredy

710
    84
    0
    จริงๆแล้วเห็นด้วยเลยครับคาร์บูดูแลง่ายกว่าหัวฉีดมาก

แค่น้ำมัน ไฟสมบูรณ์ก็วิ่งสนุกแล้ว

24. RZB-12

RZB-12 New Member Member

553
    197
    0
    24/08/07 08:57:44
    #K.Non# อย่าว่างู้นงี้เลยนะครับ ม่ได้ป่วนนะ แต่ถ้าเทียบราคากันแล้ว เล่นเครื่องหัวฉีดไปเลยทีเดียวจบกว่าครับ

.......คิดใหม่...ทำใหม่ อย่าดูถูกเครื่องโบราณไอ้น้อง....ถ้าเกิดมาทันช่วงเครื่องโบราณหาหนังสือเก่าๆ อ่านให้ดีจะพบว่าสมัยก่อน เครื่องโบราณไม่ได้วิ่งเหล่กว่าเครื่องไฮเทคอย่างสมัยนี้.....สูตรสำเร็จแม้จะน้อยกว่า.....แม้สมัยนี้จะใช้เงินที่มากกว่า แต่เครื่องทุกรูปแบบก็แรงได่ถ้าทำเป็น อย่าใช้ความคิดหรือนิสัย...(??) ตัวเองเป็นที่ตั้ง

จงมองถึงพื้นดินให้ดีๆ....จะมองเห็นดินและธาตุแท้ของดิน (ไม่ได้สอนนะ...คิดดีแล้วจะรู้)

ไม่ได้ป่วนกระทู้หรือป่วนน้องนะ......แค่สอนให้รู้จักคิดมากกว่าที่เป็นอยู่...แล้วจะรู้ว่าโลกกว้างมีมากกว่าที่เอ็งคิดเยอะ

จงใช้ความทะนงตัวให้ถูกที่ อย่าใช้ความทะนงตัวให้ผิดทาง(อยากเตือนหลายรอบแหละ คิดดูให้ดี กับคำเตือนของรุ่นพี่...ถ้าคิดไม่ได้ ก็อย่าจง..างา... แบนนี้ :cool::cool::mad::mad:)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 สิงหาคม 2008
  25. I_LOVE_ENGIEN_SUBARU

I_LOVE_ENGIEN_SUBARU New Member Member

41
    1
    0
    คือว่าผมก้อใช้เครื่องคาร์บูเหมือนกันนะคับ ก้อทำนิดๆหน่อยใส่ weber แล้วก้อทำไส้นิดหน่อยคับ กินน้ำมันโคดๆคับจากเมืองทองไป ม.พระนคร วันละ150 บาทอ่ะคับ แต่ขับมันดี แต่ถ้าอยากแรงกว่านี้ก้อขยายไซร์ ขัดพอท์ ทำไฟ ทำคล้ายๆมอไซแหละคับ เชียร์เลยคับโมเครื่องคาร์บู หัวใจเดียวกัน

26. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    ตอนนี้เครื่องหัวฉีดแพงกว่าเดิมมากๆ ไม่ว่าจะเครื่องรุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่ๆ จะเอาเครื่องมีชาติตระกูลต้องมีตุนเอาไว้ 6 - 7 หมื่นแล้ว เอา Weber กันดีกว่ามีงบ 2 หมื่น ก็ "เทพ" แล้ว เชียร์ขาดใจ อย่าให้มันหายไปจากวงการ

27. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    รถผมเครื่อง 12R วิ่งได้เกือบ 170 km/hr

ทำรถเสียไปหลายหมื่น แต่ก็พอใจ

แต่ตอนนี้เครื่องนั้นลาโลกไปแล้ว คิดถึงจัง

28. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ความยากลำบาก

มันคุ้มค่ากับเสียงและฟีลลิ่งที่ได้มาครับ

ผมล่ะชอบเสียงเครื่องคาร์บิวมากๆ

โดยเฉพาะเครื่อง muscle car ทั้งหลาย

29. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    555+ เคยเจอเเต่2E ลากเกิน8000รอบ คาบูนะเนี่ยเเต่กินนํามัน อลังการเหมือนกันครับ

30. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    แค่เครื่องเดิมก็แรงแล้วคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ:eek::rolleyes::D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้