สอบถามเรื่องกุญเเจครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย มรดกพ่อ, 13 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    พอดีว่าทำกุญเเจรถหายหมดเกลี้ยงเลย เเล้วเปิดรถ สตาร์ทรถไม่ได้ ผมเลยเรียกช่างมาไสไป ( คิด 4ooo รวมปั๊มลูกกุญเเจให้ 2 ดอก )
    ก็ให้ช่างเขาเอาบล๊อคตัวเเม่ตรงประตูคนขับ กับเเม่ตัวสตาร์ทไปก็อปลูกกุญเเจออกมา ก็ใช้ได้ครับ เเต่ทีนี้พอกลับมาบ้าน ลองไขรอบคันดู ปรากฏมันไขได้เเค่ตรงที่เอาเเม่บล๊อคไปทำ คือเเม่บล๊อคประตูคนขับ กับเเม่บล๊อคตัวสตาร์ท เเต่ประตูฝั่งคนนั่ง เก๊ะหน้า ฝาท้ายไขไม่ได้ เลยเซ็งเหมือนว่ารถมันไม่ครบสมบูรณ์

ผมเคยได้ยินว่า ถ้าจาเปลี่ยนรูกุญเเจทั้งคันรถ ให้เป็นชุดเดียวกันหมด คือใช้ดอกเดียวไขได้ทั้งคันเหมือนเดิม ไม่ทราบว่าเขาหาซื้อหรือหาทำกันได้ที่ไหนครับ เพราะจะให้ช่างไปทำลูกกุญเเจใหม่เเบบดอกเดียวรอบคันก็คงเสียอีกหลายตังค์ หลายดอก เเล้วเสี่ยงด้วยกลัววันดีคืนดีรถหาย ( ไม่ได้ว่าช่างเเต่ก็ไม่ไว้ใจใคร )

เคยเห็นผ่านๆตามานานเเล้ว พวก Solex เนี่ยเเบบว่าทั้งเซ็ตรอบคันเลาะเปลี่ยนได้เลย เเต่ตอนนี้ไม่รู้หาได้ที่ไหน รบกวนด้วยนะครับ ( ปล.รถ W124 )

อยากได้ดอกเดียวรอบคันเหมือนเดิมอ่า
    :cry:

2. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    งะ ซวยเลย อัพ รอ คนเคยประสบปัญหามาตอบค้าบ

3. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ของผมรถคันเดียวใช้ 3 ดอก

ประตู

สตาร์ท

ฝาท้าย

4. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    กลับไปให้ที่ร้านแก้ให้เลยคับ ไม่ยากแค่ ถอดออกมาเลียงฟันใหม่ให้มันใช้ด้วยกันได้หมด
    ทำตั่ง 4000 ก็น่าจะทำให้ครบ ไม่ยากคับ
    เมื่อก่อนน้าเปิดร้านกุญแจอยุ่
    จิงๆแล้วเค้าน่าจะทำดอกกุญแจตามเดิมนะ แก้ได้คับ

5. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    แนะนำให้กลับไปที่ร้านเดิมแก้ไข ทำให้ใหม่ ให้ใช้การได้หมด

ปล.เผลอๆราคาเบิกใหม่อาจจะได้ถูกกว่านะครับ
    (กุญแจฝาท้ายกระโปรงหลังหนึ่งชุด พร้อมกุญแจ 2 ดอก)

6. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    กลับไปให้ช่างทำกุญแจเขาแก้ไขเฟืองลูกกุญแจใหม่และขับรถรถไปเทียบที่ร้านกุญแจอีกครั้งครับ
    แล้วเราต้องลองไขประตูทุกบาน+กุญแจ start จนมั่นใจว่าใช้ได้ ถ้าไขกุญแจมันฟิตไปก็เอาพวก
    น้ำมันหล่อลื่นทาบางๆ ที่ลูกกุญแจจะไขง่ายขึ้นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้