จะรู้ได้อย่างไรว่าสปริงหลังล้า

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 15 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    รถผมเป็น B14 GA15 ปี 96 ติดถังแก็สขนาด 48 ลิตร ล้อเหล็กก็เดิมใส่ยอง 185/65 R14 พอเติมแก็สซักครึ่งถัง แล้วนั่งประมาณ 4 คนนี่ ปรากฎว่าดูเหมือนซุ้มล้อหลังจะอมล้อเลย คือเกือบสอดนิ้ว 1 นิ้วเข้าระหว่างล้อหลังกับซุ้มล้อไม่ได้ อย่างนี้ถือว่าสปริงล้าไม๊ครับ หรือเราจะสามารถดูยังไงว่าสปริงล้าน่ะครับ ขอบคุณครับ

2. Oat and Amp

Oat and Amp New Member Member

127
    10
    0
    อยากรู้เหมือนกันคร๊าบ...

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    นั่งสี่คน มีถังแก้สหนักๆ อยู่ด้วยแบบนี้ เป็นเรื่องธรรมดาครับที่สปริงรับน้ำหนักให้รถเสถียรเหมือนปกติไม่ได้

ลองใช้งานปกติคือเติมแก้สเต็มๆแล้วนั่งหลังสอง ถ้าหย่อนมาก หน้าลอย ลองใส่สเปเซอร์หนุนก็ช่วยได้

เพราะติดถังแก้ส+น้ำหนักแก้ส พอๆกับคนตัวโตๆคนนึงเลยทีเดียว

ส่วนอาการสปริงล้าคือ กระด้าง ขาดความนิ่มนวล หลุมเล็กหลุมน้อย

รับรู้หมดทุกสภาพผิวถนน เอามือกดฝาท้ายเบาๆ ยุบกันไปทั้งท้าย นั่นแหละถึงเวลาเปลี่ยนครับ

4. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :sad::sad::sad::sad::sad::sad:

5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ถ้าอาการที่บอกมา เค้าเรียกท้ายห้อยครับ อิอิ สปริงถ้าล้าลองสังเกตซ้ายขวารถมันเท่ากันป่าว จะเอียงๆไปทางคนขับอ่ะ อิอิ ทางแก้ ตามพี่ข้างบนครับ

6. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    โช๊คมัน นิ่มเกินไป สปริงก็ใช้งานมานาน ก็เป็นแบบนี้
    ทางแก้ ต้องหา โช๊ค สปริงมาเปลี่ยนใหม่
    เซียงกง ได้เลยครับ.......

7. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ชอบ ใจจริง ๆ

สตั๊นแมน โผม

แหล่ม เลย

8. Oat and Amp

Oat and Amp New Member Member

127
    10
    0
    เอาโช๊คเดิมไปทำ สตรัดปรับเกลียวดีมั้ยคับ
    หรือว่าเปลี่ยนแบบสำเร็จไปเลยดีคับ ยี้ห้อไหนดี ราคาเท่าไหร่
    ใช้งานปกติประจำวัน ขับช้าบ้างเร็วบ้าง...

9. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เปลี่ยนดีกว่าครับ โมของเดิมเดี๋ยวจะไม่จบเอา :D :D :D

10. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    มาดู โช้ค ช่วย

11. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ตาม ช่าง ตูน ไป เลยครับ
    อ้าว พี่เค้าทำ เฮ็ดเดอร์ นิ
    อิอิอิ แซว เล่นน้า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้