ขจัดเสียงรบกวนในห้องโดยสาร เอ็นวีแวน

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย chavalit_srijaroen, 15 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chavalit_srijaroen

chavalit_srijaroen New Member Member

24
    0
    0
    อยากทราบวิธีขจัดเสียงรบกวนในห้องโดยสาร เอ็นวีแวน และอู่ที่ชำนาณงาน (แถวรังสิต ดอนเมือง รามอินทรา แจ้งวัฒนะ) สมาชิกท่านใดทราบข้อมูลกรุณา แจ้งให้ทราบ ณ ที่นี้ด้วย ขอบคุณลรวงหน้าครับ

2. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    อย่างแรกไม่รูว่าเป็นเหมือนกันป่าวครับผมเปลี่ยนประตูนอกก็เงียบระดับนึงครับ
    ต่อมาผมก็แด้มประตู ทั้ง 4 บาน และผื้นด้านหลังเบาะนะครับ
    ถ้าให้เงียบอีกก็แด้มใต้คอนโซนหน้านะครับ
    ถ้าไปร้านเครื่องเสียงคงหลายตัวครับผมใช้ประมาณ 6 แผ่นเห็นจะได้
    จริงๆอยากแด้มพื้นล่างด้วยแต่ตังหมดครับแต่เงียบจริงๆครับ
    ผมฝากน้องเจนซื้อมาจากบ้านหม้อครับ ราคาประมาณ 400 บ ต่อแผ่นครับ
    ลองดูภาพด้างล่างนะครับ อาจจะช่วยให้เงียบได้เลยครับผม:D

3. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ลืมรูป

4. ขอบคุณครับแต่คงหนักรถน่าดูเลย

5. chavalit_srijaroen

chavalit_srijaroen New Member Member

24
    0
    0
    คุณ buem ติดตั้งเองหรือครับ หรือให้ช่างติดให้ ถ้าติดเองทำอย่างไร แล้วบ้านหม้อ ร้านที่ขายแผ่นดูดเสียง อยู่ตรงไหนครับและต้องใช้ทั้งหมดกี่แผ่น ถ้าติดครบ ตอบให้ทราบด้วย ขอบคุณครับ

6. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    มีอู่แนะนำไหมครับจะไปทำด้วยคน

7. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    ผมเคยลงพร้อมรูปแต่นานละ วิธีเดียวกับพี่เป้ครับ ประหยัด และ ดี ใช้สายยากอากาศ ตู้ปลา OK เลย เงียบสนิท แต่ประตูปิดยากนิด

8. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ใช้แดมป์ก็ดีนะ แต่ถ้าขี้เกียจก็ แผ่นพลาสติกใส ก็ได้ แล้วก็อุดปิดรู ทุกรู ก็เงียบขึ้นเยอะ
    ดูยางขอบกระจก+ประตู ถ้าไม่อยากเปลี่ยน ก็ซิลิโคน อิอิ

9. tuta

tuta New Member Member

509
    70
    0

มีแผ่นพลาสติกที่ใช้ห่อของกันกระแทกอยู่ ตัวนี้น่าจะดูดซับเสียงได้ดีพอควร
    ถ้ารถยังอยู่เดี๋ยวจะลองบุที่ประตูดูครับ :D

อ้อ มีอีกวิธีคือใช้เทปกำมะหยี่ (ซื้อตามร้านเครื่องเสียงครับ กว้างประมาณ 5-7 มิล)
    แปะรอบๆขอบประตู แนวที่ขอบยางชิ้นนอกสัมผัสกับตัวรถ จะช่วยกันเสียงได้ดียิ่งขึ้นครับ

แต่หลังจากเปลี่ยนยางขอบกระจกไป ก็ดีขึ้นทันตาเห็นเลยล่ะ :) :) :)

10. chavalit_srijaroen

24
    0
    0
    ได้ ไอเดียดี ๆ เพิ่มเติมเยอะเลย ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้