เวลารถวิ่งมีเสียงดังฟื๊ดๆ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย malaga, 10 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. malaga

malaga New Member Member

4
    0
    0
    ผมใช้ P11 มีอาการดังนี้ครับ เวลารถวิ่งจะมีเสียงดังฟื๊ดๆขั้นมาคาดว่าน่าจะดังที่ล้อหน้าขวา แต่อาการดังจะไม่ดังตลอดเวลาจะดังบางจังหวะ บางครั้งจะดังเหมือนเสียงจิ๊งหรีด แต่บางครั้งจะดังเหมือนมีอะไรสีที่ล้อ ผมเพิ่งไปเปลี่ยนยางหุ้มเพลาขับมาใหม่เนื่องจากของเก่ามันเปื่อยแล้ว รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับว่ารถผมเป็นอะไรตอนนี้ไม่กล้าขยับรถเลยกลัวเสียเนื่องจากตอนนี้อยู่ห่างจาก ศุนย์นิสสันที่หนองมนประมาณ20 กิโลครับ

2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    สียงจานกันเสียงจานเบรคมันสีกะจานเบรครึเปล่าคับ

ลองหาอะไร ดัน ๆ มันเข้าไปดู มันอาจจะแตะกันอยู่ก็ได้

ไม่งั้นก็อาจจะเป็นเสียงเตือนผ้าเบรคหมดอะคับ

ลองเช็คดูนะ หายไว ไว นะคับ

3. jeff03

jeff03 New Member Member

610
    1
    0
    ถ้าเป็นเรื่องเบรคจริงๆ คงต้องรีบเช็คหน่อยนะครับ ... จะได้ไม่ต้องสียว :sad:

4. malaga

4
    0
    0
    พอดีได้โทรคุยกับช่าง เค้าแนะนำว่าอาจจะเป็นอาการของยางกันฝุ่นมันอาจสัมผัสกับจานเบรคอยู่(อาจเกิดขณะถอดเปลี่ยนยางหุ้มเพลาหรืออาจเกิดจากฝุ่นหรือหินก้อนเล็กๆเข้าไปค้าง) เค้าแนะนำให้ลองเอาไขควงแบนๆดันเข้าไปที่ยางกันฝุ่นดูเผื่อหายแต่ปัญหาของผมคือผมไม่รู้ว่ายางกันฝุ่นมันอยู่ตรงไหน เพื่อที่จะได้ทำตามคำแนะนำถูกเพราะอยากเอาไปเช็คแต่อยากให้เสียงมันเบาๆก่อน กลัวว่าระหว่างวิ่งไปเข้าศุนย์อาการมันจะหนักไปกว่านี้ครับ มีเวปไซต์หรือรูปภาพหรือป่าวครับอยากลองเช็คดูด้วยตัวเองก่อน

5. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    เช็คผ้าเบรคด้วยครับ...อาจจะใกล้หมดตามท่านโอว่า...

หรือผ้าเบรคยี่ห้อไม่ดี...ยังไม่หมดก็ดังได้เหมือนกันครับ...

ยางกันฝุ่นสีกะจานเบรค...ผมว่าไม่น่าใช่...เพราะมันไม่ได้อยู่ใกล้ ๆ กัน...

หรือถ้ามันไปสีกันจริง ๆ มันไม่น่าเกิดเสียง...เพราะอันนึงเป็นยาง...อันนึงเป็นเหล็ก

เสียงที่เกิดจากยางกะเหล็กสีกันน่าจะดังปื๊ด ๆ ๆ มากกว่า...

หรือถ้าจะดูก็ลองมุดตรงใต้ล้อดู...อะไรที่มันสีจานเบรคอยู่ก็อันนั้นล่ะครับ...

ดีไม่ดีอาจเป็นแผ่นรองจานดีสมันบิดเบี้ยวแล้วไปโดนจานดีสก็ได้...

6. malaga

4
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ แต่ผมสงสัยอีกนิดนึงนะครับว่าในกรณีที่เราไม่ได้เบรคนี้ แล้วมันยังมีเสียงอยู่ก็เป็นที่ผ้าเบรคได้หรือป่าวครับ

7. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    ถ้ารถวิ่งแล้วยังมีเสียงอยู่ก็เป็นได้สองอย่างครับ...ผ้าเบรคหมด...กับแผ่นรองจานดิสมันสีกับจานดิสครับ...

8. Manee B.

Manee B. New Member Member

271
    0
    0
    ของผมก็เสียงเบรกดังทุกครั้งเหมือนกัน จะเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดยังไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี รำคาญมากๆ ทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนมา แต่ใช้ผ้าเบรกที่ราคาถูกเกินไปหรือเปล่าก็ไม่รู้ ดังได้ทุกวัน ตอนนี้สายพานก็เริ่มจะดังอีก และมีเสียงอพไรก็ไม่รู้ดังอีกบริเวณด้านหน้าด้านขวา จะดังก็เวลาเข้าเกียร์ D แล้วเคลื่อนที่จะดัง เครียดเหมือนกัน วอนผู้รู้ตอบเผื่อบ้างนะ

9. sia87

sia87 New Member Member

52
    0
    0
    ผมก็เป็นกะว่าจะไปเจียรจานเบรกพร้อมผ้าเบรก อิอิ มันยังเหลือตั้งครึ่งอ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้