จริงไหมที่ลำโพงว้อยคู่กินแบต

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย giokae, 27 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    อะนะได้ยินมาจากเพื่อนๆๆ อยากรู้ว่าจริงป่าว

2. Preople

Preople New Member Member

203
    4
    0
    อยากรู้ด้วยคน

3. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    จริงครับ............

แต่ไม่ได้เป็นด้วยตัวลำโพงเอง

ถ้าให้เดา คุณแกะคงหมายถึงซับวูฟเฟอร์เป็นแน่แท้

ทำไม ซับวอยคู่จึง "เหมือนกับ" กินแบตมากกว่า

ผมจะสมมติ เทียบ ซับ วอยเดี่ยว กับ วอยคู่ วอยละ 4 โอมห์ให้ดูนะครับ
    ใช้แอมป์ตัวเดียวกันขับ โดยที่แอมป์ มี Spec 80W@4 โอมห์ และ 160W@2โอมห์

ถ้าวอยเดี่ยว วอยละ 4 โอมห์ แอมป์จะให้กำลังขับเต็มที่ๆ 80W
    แต่ถ้าวอยคู่ วอยละ 4 โอมห์ ต่อ วอยขนานกัน โหลดของลำโพง จะลงมาเหลือ 2 โอมห์ ทีนี้ แอมป์จะให้กำลังขับที่ 160W

แอมป์กินกำลังมากขึ้นนั่นก็หมายถึง ดึงไฟจากแบตมาใช้มากขึ้น ดังนั้นก็จะกินแบตมากขึ้นนั่นเอง

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าเป็น แอมป์ขับกลางแหลม นั่นจะไม่ค่อยระคายผิวแบตสักเท่าไหร่

ที่เห็นผลของความแตกต่าง เช่น แอมป์คลาสD ตัวหนึ่ง (ที่ผมใช้อยู่) มี Spec

550w ที่ 4 โอมห์
    1100w ที่ 2 โอมห์
    1650w ที่ 1 โอมห์

ซับวอยเดี่ยว 1ดอก(4โอมห์) ได้แรงขับจากแอมป์เต็มที่ 550w
    ซับวอยเดี่ยว 2ดอก(2โอมห์) ได้แรงขับจากแอมป์เต็มที่ 1100w
    ซับวอยคู่ 1 ดอก(2โอมห์) ได้แรงขับจากแอมป์เต็มที่ 1100w
    ซับวอยคู่ 2ดอก(1โอมห์) ได้แรงขับจากแอมป์เต็มที่ 1650w

คุณคิดว่ากินไฟเท่ากันไหมล่ะครับ

นั่นแหละครับคือที่มาของ ซับวอยคู่กินแบต

แต่ถ้าคุณแกะลอง แอมป์คลาสD เจอกับแบตห่วยๆ หรือ แบตลูกเล็กๆ หรือ แบตใกล้หมดอายุไข ก็จะเจออาการไฟวูปได้ง่าย (เหมือนรถผม)
    อาการที่สังเกตได้ จากเพลงเดียวกัน เบสลูกเดียวกัน ระหว่างไฟเต็มกับไม่เต็ม ความแน่นกระชับ ลดลงอย่างรู้สึกได้เลย (ผมติด Volt Meter มันสวิงจาก 13.8-14.2 ลงมาเหลือ 12-12.4 เลยล่ะครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 ธันวาคม 2006
  4. giokae

378
    6
    0
    ขอบคุนครับ

5. giokae

378
    6
    0
    แล้ว จะต้องเลือกซับอย่างไร ถึงจะดีครับ

6. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    พื้นฐานพลังงานงานเสียงก้อคือพลังงานไฟฟ้าครับ
    ซับว๊อยคู่ไม่ใช่ว่ากินแบตเสมอไปแต่มันต้องใช้วัตต์ที่สูงขึ้น แต่ต้องดูความไวของลำดพงเป็นหลักครับว่ากินวัตต์แค่ไหน ถ้าลำโพงความไวต่ำมันก้อจะกินวัตต์ พอกินวัตต์ก้อต้องใช้เพาเวอร์ที่วัตต์สูงๆพอวัตต์สูงก้อกินไฟครับ ส่วนใหญ่แอมป์คลาสดีมันแรงกว่าแอมป์คลาสเอบีเพราะว่ามันไม่จะสูงเสียพลังงานไฟฟ้าไปกับความร้อนเช่นแอมป์คลาสดีไฟเข้ามา100 ออก80 ถ้าแอมป์ภาคจ่ายไฟดีๆจะออกได้ถึง90เปอร์เซนต์
    แต่แอมป์คลาสเอบีเข้ามา100ออกได้แค่ 60-70เปอร์เซนต์อย่างเก่งมันไปสูญเสียกับพลังงานที่เปลี่ยนไปเป็นความร้อนแต่แอมป์คลาสดีมันไม่สามารถจะใช้ขับลำโพงกลางแหลมได้เพราะมันเป็นดิจิตอลครับ
    เอาไว้ค่อยมาบอกต่อ พิมพ์เยอะจนนิ้วกุดไปแล้วคุณแกะเอาเงินมาช่วยค่ารักษาเลยเร็วด้วย:D

7. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    ได้ความรู้อีกแล้ว

8. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ที่พิมพ์ไปน่ะหลอกทั้งเพ อิอิล้อเล่นนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้