ขอความเห็นการวางเครื่อง B16+B20 ครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Mitty, 18 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mitty

Mitty New Member Member

33
    1
    0
    ขอความเห็นการวางเครื่อง B16+B20 ครับ คือว่าถ้าจะทำควรวาง B16 ที่เป็นเครื่อง ไม่มีเลขก่อนจากนั้นจึงหาท่อนล่างB20 มีเลขมาใส่
    หรือวางเครื่องB20ที่มีเลขพร้อมเปลี่ยนเป็นเกียm/t จากนั้นจึงซื้อฝา B16 มา ประกบ แบบใหนใช้ค่าใช้จ่ายถูกกว่า แล้วพวกไดร์ชาจ คอมแอร์ ใช้ร่วมกันได้ใหม

รบกวนด้วยนะครับอยู่ต่างจังหวัดไม่ค่อยมีข้อมูลพวกนี้เลย

2. Arm Adrenaline

Arm Adrenaline New Member VIP

99
    0
    0
    การวางเครื่อง B20 Vtec ที่สำคัญคือต้องมีชุดสายไฟของเครื่อง vtec อยู่ก่อนครับ

แต่ถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะใช้ กล่อง stand alone ก็ไม่ต้องก็ได้

แต่ที่สำคัญคือราคาของ B16 ครับ

มีความสุขกับการแต่งรถนะครับ :cool:

3. ถ้าd15bไม่มีความสุขเหรอครับผมว่ามันก็oนะ

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าเริ่มจากเครื่อง b16a เลย มันจะง่ายกว่าครับ ไม่ต้องวุ่นวายหาของ แต่ว่า มันก็จะเสียของตรงที่ประกบฝาแล้ว ท่อนล่าง b16a มันจะเหลือทิ้งไม่ได้ประโยชน์ ขายต่อก็ไม่ค่อยได้ราคา

งานนี้ คงต้องสำรวจตลาดก่อนละครับ ว่าหาชิ้นส่วนมาได้ครบ หรือได้ถูกแค่ไหน ในใจผม ผมว่า หาของเป็นชิ้นๆ เล็กๆ มันจะแพงกว่า ซื้อมาเป็นชิ้นใหญ่ๆครับ

5. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    ขอถามต่อหน่อยคับ ว่าถ้าเบื่อ 20 แล้วจะกลับมาเป็น 16 ได้ไม๊คับ :cool:

6. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ผมจำได้ว่าตอนประกบกับ20มันปาดฝาลงมาเยอะเหมือนกัน ถ้ากลับไปใส่16 ไม่แน่ใจว่าจะไหวรึเปล่า

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    มันขึ้นอยู่กับว่า ปาดฝาเดิมไปเยอะไหม? ถ้าปาดเยอะ อาจจะต้องรองประเก็นเพิ่ม ไม่อย่างนั้นกำลังอัดสูงเกินไป เครื่องร้อน และก็อาจจะใช้น้ำมัน 95 ไม่ได้

เชื่อเถอะครับ ใช้ b20 แล้วไม่อยากใช้ b16 อีก แรงบิดมันดีกว่ากัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้