อยากอยู่ siam drifter ต้องทำไง

การสนทนาใน 'Siam Drifter' เริ่มโดย kenx, 18 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kenx

kenx New Member Member

13
    0
    0
    อยากเข้ากลุ่ม siam drifter ต้องทำไงอ่ะครับ ตอนนี้ผมยังดริฟท์ไม่เป็นเลยอ่ะ เคยแต่เอารถขับหน้าไปดึงเบรกมือเล่นเอง แล้วก็อยากรู้ว่าระหว่าง FD3S กับ SUPRA อะไรมันดีกว่ากันถ้าเอามาดริฟท์อ่ะคับเพราะตอนนี้สนใจอยู่สองรุ่นนี้อยู่อ่ะแต่ยังหารถไม่ได้เลย

2. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0
    อยากเข้าร่วมขบวนการ ก็ ไม่ยากครับ กันเองๆ วันไหน๋ว่างๆ ก็มาเยี่ยม มาซ้อม ก็ได้ครับ
    ถึงจะขับหน้าก็ มาดึงเบรกมือ เพื่อ ซ้อมฝีมือ ก็ได้ครับ สบายมาก ,, แล้วก็ ลงชื่อ เข้าร่วมขบวนการ
    ด้วยนะครับ ,, แล้วก้อ ,, ไหน๋ๆ วันเสาร์ เน้ ก็ จะ Meeting แล้ว ถ้าสะดวก มาทักทายกันสิครับ

Ps. FD3S กับ Supra เป็นผมผมเลือก Supra นะ เพราะเหงบอกเครื่อง โรตารี่ มันไม่ทนพังง่าย
    ถ้า Supra ก็ สบายมากครับ จริงมั้ยพี่โนชช

3. aRmidamaru

aRmidamaru New Member Member

197
    2
    0

เห็นด้วยอีกคนนนนน

4. NocH

NocH New Member Member

298
    3
    0
    เอา FD ก็ได้นะจะได้ไม่ซ้ำ หุ หุ ว่าแต่ตัวผมก็ไม่มีความรู้ทางโรตารี่ซะด้วยสิทำไงดี แต่ที่แน่ๆไม่ว่าจะดูแลดีไงก็ กินน้ำมันมากกกกกกกกกกกพอกับ Fer (ที่จอดอยู่บ้านตั้มเลย) ถ้าเป็นรถคันที่ 2 อะน่าสนคราบ แต่ถ้าจะให้เป็นรถคันหลักที่ใช้เนี่ยไม่ไหวนะ ผมมีรถหลักที่ใช้ คือ SUPRA ไม่มีคันที่ 2 ครับ เพราะทุ่มทุนทั้งหมดซื้อ SUPRA ไปแล้ว แต่ถ้าซื้อ FD เนี่ย + JAZZ อีกซักคันยังลงทุนน้อยกว่าซื้อ SUPRA เลยนะลองชั่งใจดูคราบ อิ อิ

5. ปั๊ม-AVBD2

ปั๊ม-AVBD2 New Member Member

107
    1
    0
    ขับหน้าครับขับหน้าเดียวเทรนให้ถึงจะอายุน้อยแจ่ชั่วโมงบินสูง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มกราคม 2006
  6. Genoxide

501
    8
    0
    เวิคเนอะ , ซื้อ แจสอีกคัน ,,

7. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    ถ้าเงินถึง ก้ซื้อ FD ไปเลย

ปอลอว เงินถึงในที่นี้หมายถึง เงินที่จะเอามา ซ่อมบำรุงรักษานะ

8. NocH

298
    3
    0
    ฝนจะได้นั่งอะดิ หุ หุ
    ไว้ ป๋มรวยก่อนนะจะซื้อให้หมดเลย 555

9. aRmidamaru

aRmidamaru New Member Member

197
    2
    0
    อิอิเรามันคอเดียวกัน ชอบทุกคันที่มีล้อ ไม่ต้องมาแซวว่า ซาเล้งนะ

10. Genoxide

501
    8
    0
    รถถังมั้ย ไอส์ ?

11. kenx

13
    0
    0
    แล้ว FD กับ SUPRA อันไหนมานกินน้ำมันมากกว่ากันอ่ะ แล้วก็ถ้าเลือก SUPRA แล้วเอามาวาง 3S จะดีกว่า2JZ ไหม??? แล้ว FD วาง SR ล่ะ???

12. kenx

13
    0
    0
    เคยใช้แล้วอ่ะคับ JAZZ น่ะแต่ชนพังไปแล้ว แล้ว FD ค่าบำรุงมันแพงเหรอคับ

13. kenx

13
    0
    0
    ถ้าเลือก FD นะคับspecไหนน่าเล่นที่สุด หรือเอาตัวธรรมดาก็ได้เพราะยังไงก็คิดว่าคงไม่ใช้ เครื่องโรฯหรอก ผมว่าเครื่อง SR น่าจะดีกว่า

14. Poonim

Poonim New Member Lady Member

116
    4
    0
    ปูนิ่มว่านะ Supra ดีกว่าอ่ะ เพราะ เครื่องโร มันอืดแล้วกินน้ามมันอีก เผลอๆ ค่าน้ำมัน + ค่าซ้อม จะแพงกว่าราคา supra อีก ( ถ้ารวมราคาของ FD ไปด้วยนะ ) สุ้ซื้อ supra มาดีก่า อิอิ แต่ใจจริงชอบ FD คร่ะ แต่อย่างที่พี่โนชว่าอ่ะแหล่ะ ถ้าซื้อ FD เอาไว้ Drift เฉยๆ แล้วเอา Jazz ไว้ขับไปไหนต่อไหน จะดีกว่ามากๆๆ เยย อิอิ

ปล. ไม่สนใจ 200 หรอคะ ???

15. Poonim

Poonim New Member Lady Member

116
    4
    0

หือออ? FD วาง SR หรออออ???

เอ่........... แค่วาง J ก้อยุ่งยากแล้วน๊า..... ฤ ป่าว ???

16. kenx

13
    0
    0
    ถ้าSUPRAดีกว่าก็ซ้ำกับพี่โนชสิ สู้เอาFDวางเครื่องใหม่ดีกว่ามันแหวกแนวดี

17. kenx

13
    0
    0
    ถ้าช่างเก่งๆคงไม่มีปัญหามั้ง

18. kenx

13
    0
    0
    อ้อเรื่อง 200 เคยขับของเพื่อนแล้วก็ชอบอ่ะนะ แต่เห็นขับกันเต็มไปหมดเลย กลัวซ้ำอ่ะจิ

19. kenx

13
    0
    0
    โทรคุยกันก็ได้นะคับเพราะผมมีเรื่องเกี่ยวกับรถถามเพียบเลย แต่พิมพ์ไม่ค่อยเก่งนะคับ 091692265 เก่ง

20. FonNie

FonNie New Member Moderator Lady Member

214
    3
    0
    เอาง่ายๆ เสาร์นี้ว่างมั้ย แวะมาคุยกันที่ เยส ก้ได้จ้ะ

21. Genoxide

501
    8
    0
    Fd.. วาง sr หร๋อ ไม่รู้ไม่เคยเหงเลยอ่ะ แต่มันน่าจะวางได้มั้งเนอะ ?

22. RS13

RS13 New Member Member

110
    0
    0
    200 วางโรตารี่ก็มีนะเห็นมาแล้ว แปลกดี

23. kenx

13
    0
    0
    ถ้างั้น S15 ก็น่าจะดีกว่าทั้ง FD และ SUPRA เพราะถ้าเลือก SUPRA ผมไม่อยากใช้Jน่ะ อยากใช้3Sมากก่าน้ำหนักมันเบากว่าตั้งเยอะ แต่ถ้าใช้ S15 ก็ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่อง แค่โมก็ใช้ดริฟท์ได้แล้วมั้ง

24. NocH

298
    3
    0
    มีที่เมืองนอก เมืองไทยไม่รู้ มันก็ใช้ได้นะ แต่คิดว่า Rotary กับ FD เนี่ยเหมาะสุดแล้ว เหตุผลเพราะ SR มันเบาก็จิง(แต่น่าจะเบาสู้ Rotary ไม่ได้อยู่ดี)แต่มันทำให้จุด CG ของรถสูงขึ้นการ Control น่าจะสู้วาง Rotary ไม่ได้

ส่วนวาง J นั้นสำหรับ FD ในความคิดผมนะถ้าเอามา Drift เนี่ยแย่แน่ๆเลยอะ Understeer ตั้งแต่ยังไม่วิ่งเลยคราบ น้ำหนักเครื่อง Rotary กับ J เนี่ยน้ำหนักจะต่างกันเป็น 100 โล UP เลยนะ Balance ต่างๆเสียหมดเลย หน้าจะหนักมากๆ (นี่ยังไม่รวมถึงในกรณีว่างเครื่องมาไม่ดีนะ) ถ้ารักจะ Drift เนี่ยกับ FD เนี่ยคงต้องใช้ Rotary แล้วหละ หุ หุ

แต่ที่เห็น FD ในไทยวาง 2J เนี่ยเนื่องจากเค้าไม่ใช้ Drift คราบขับใช้งานซิ่งนิดหน่อยเนี่ยปัญหาการ Handling ก็จะไม่ค่อยรู้สึกคราบ

25. NocH

298
    3
    0
    เออ 3S อะคราบมันเป็นเครื่องเล็กอันน้นะถูกคราบ แต่เจ้า SUPRA มันก็อ้วนไม่ใช่น้อย เครื่องแค่ 2000 cc แรงบิดมันน้อยลากเจ้ากบอ้วนไม่ไหวหรอกคราบ(ถึงไหวมันก็คือการทรมานเครื่องนั้นเอง) กินน้ำมันกว่า J แน่นอน ผมว่า J เนี่ยประหยัดน้ำมันสุดๆแล้วนะ(ยกเว้นรถผม) ถ้าเราจัดการปัญหาต่างๆให้เรียบร้อยนะ ต้องถามตัวเองว่ายอมรับได้ขนาดไหน SUPRA คนอื่นขนาดโมแล้วเค้ายังวิ่งในเมืองกัน 6 กิโลลิตรเลย ส่วนทางไกลรถโมบางคนยังได้ 10 กิโลลิตรได้เลย สำหรับอัตรากินน้ำมันขนาดนี้เนี่ยมันก็แค่รถคันใหญ่ๆธรรมดา(หมายถึงรถบ้านคันใหญ่ๆ เครื่องซัก 3000 cc แรงม้าไม่ถึง 200 ตัว) เท่านั้นเอง SKYLINE กับ FD เนี่ยการกินน้ำมันด้วยอัตราเนี่ยยากครับ ทำไม่ได้แน่ยิ่ง FD นะ วิ่งทางไกล 6 โลลิตรยังไม่รู้ทำได้ปะเลยนะ ในเมืองเนี่ยไม่ต้องพูดถึง 3-5 โลลิตรเนี่ยก็เหนื่อยแล้ว ผมว่าไว้มาคุยกันที่ Meeting ก็ได้นะ หรือถ้าไม่ร้อนใจโทรมาคุยกับผมก็ได้คราบ

26. NocH

298
    3
    0
    เออ ตั้ม แล้วเจ้ามดดำอะกินน้ำมันขนาดไหนหละ บอกหน่อยจิ:cool:

27. NocH

298
    3
    0
    ถ้ารถที่เหมาะมา Drift ก็น่าจะ S15 คราบลงตัวที่สุด(ในตัวเลือกคุณ kenx นะ)

28. kung 200 sx

kung 200 sx New Member Moderator

344
    10
    0
    ยินดีต้อนรับครับ
    ความคิดของผม fd วาง sr น่าสนใจดีครับ ถ้าไม่กลัวว่าจะข้ามสายพันธ์น่ะครับ ส่วนตัวลึกๆผมก็ชอบเครื่องโรตารี้น่ะครับ แต่ผมไม่มีความรู้เรื่องระบบมันสักเท่าไหร่ครับ บังเอนว่าผมถนัด sr ซ่ะด้วยสิเลยเชียร เครื่อง sr ครับ ส่วน fd ไม่ต้องพูดถึงครับ สวยตามแบบฉบับของมันเองครับ และก็ไม่แปลกน่ะครับที่ fd วางเครื่อง sr ก็เห็นมาหลายคันน่ะครับ

29. FonNie

214
    3
    0
    อีตาคนข้างบน พูดถูกใจมากอ่ะ

30. NocH

298
    3
    0
    จิงปะลุงกุ้ง โหสุดยอดเลย หุ หุ FD + SR ผมเคยเห็นแต่ FD + 2J อิ อิ อยากเห็นรูปและอยากนั่ง ลุงกุ้งไม่สนใจทำ FD วาง SR บ้างเหรอคราบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้