DIY ช่วยหน่อยครับ เข็มน้ำมันขึ้นเต็มอยู่ตลอดเวลา

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย chaipon1982, 25 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. chaipon1982

chaipon1982 New Member Member

3
    0
    0
    DIY ช่วยหน่อยครับ เข็มน้ำมันขึ้นเต็มอยู่ตลอดเวลา
    ผมใช้ Civic 3D ปี94
    จัดการ DIY เปลี่ยนสีเข็มไมล์ เป็นสีส้ม
    แต่มันเกิดปัญหาว่าผมทำ เข็มวัดวัดความร้อนหลุดแล้วใส่ไม่ได้ จะทำอย่างไร
    พอนำส่วนที่เหลือไปประกอบเข้าที่เดิมแล้วต่อไฟ
    ปรากฏว่าเข็มน้ำมันขึ้นเต็มถังอย่างไรก็ไม่ลดทั้งที่จริงๆ แล้วน้ำมันมีอยู่แค่ครึ่งถัง
    ส่วนเข็มวัดความร้อนผมติดกับกาวตราช้างแล้วยัดเข้าไปในรู แต่พอ สตาร์ทเครื่อง เข็มความร้อนไม่กระดิกเลยช่วยด้วยครับ ต้องเดินทางไกลสิ้นปี

โอ 083-198-3399

2. pba

pba Member Member

55
    1
    8
    ก่อนอื่นเราถอดเข็มออกมาก่อนเลยคับ แล้วสตาร์ทเครื่อง ถ้าเป็นเข็มนำมันนะคับเราต้องจำว่าของเราเหลือประมาณเท่าไหร่ แล้วเสียบไปตำแหน่งเดิมเลยคับ แต่ต้องสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ด้วยนะคับ ส่วนความร้อนต้องทำตอนเครื่องเย็น หรือความร้อนขี้นปกติอ่ะคับ แต่ถ้าทำตอนเครื่องเย็นจะง่ายกว่านะคับ ก่อนอื่นเราต้องสตาร์ทเครื่อง ถ้าเราจำได้ว่าเวลาที่เราสตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็นอยู่ตรงประมาณที่เท่าไหร่ แล้วก็เสียบได้เลยคับ ถ้าตอนเครื่องเย็นจะทำง่ายกว่านะคับ ลองดูละกันคับ (ปล.ทุกอย่างต้องทำตอนที่สตาร์ทเครื่องไว้ด้วยนะคับ)

3. chaipon1982

chaipon1982 New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณมากนะครับ

4. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ได้เรื่องไงมาโพสบอกด้วยครับ
    รอฟังผลอยู่

5. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    ถอดหน้าปัด ถอดเข็มน้ำมันออก แล้วขับรถออกไปเติมน้ำมันให้เต็มถัง แล้ววอมเครื่องไว้แป๊ปนึง แล้วก็ใส่เข็มวัดน้ำมันกลับลงไปตรงจุดเต็มถังเลยครับ ลองดูครับ

6. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    ของผมถอดมาเปลี่ยนหลอดไฟ พอใส่เข้าไปเข็มน้ามมันกะความร้อน ขึ้นสูงสุดเลยอ่ะทั้ง 2 เข็ม
    พอเอามือปัดลงมาที่ 0 มันก้อขึ้นไปใหม่ ตกลงไมล์มันพังป่าวคับ

7. paopao

paopao New Member VIP

786
    5
    0
    ถอดเข็มน้ำมันกับเข็มวัดความร้อนออกตอนยังไม่สตาร์ทเครื่อง แต่ไม่ต้องถอดตัวไมล์ออกนะครับ ถอดแต่กระจกแล้วเอาเข็มวัดออก

เสร็จแล้วสตาร์ทเครื่องวอมไว้เลยครับ กะให้เครื่องร้อนได้ที่ในระดับปกติ ใส่เข็มวัดความร้อนลงไป ให้มันชี้อยู่ตรงกลาง แล้วขับไปเติมน้ำมันให้เต็มถัง แล้วรอซัก 5 นาที ก็ใส่เข็มวัดน้ำมันกลับไปตรงตำแหน่งสูงสุด (เต็มถัง) ตอนใส่เข็มวัด ไม่ต้องดับเครื่องนะครับ

ลองดูครับ :)

8. l3a!ancE..~

l3a!ancE..~ New Member Member

184
    19
    0
    คือของผมนี้ ตอนเปลี่ยนหลอดไฟ มันหมุนออกได้ที่ด้านหลังเลยอ่ะครับ คือผมไม่ได้ไปถอดเข็มไมล์เลยอ่ะ
    แบบนี้ จะเกี่ยวกะที่เข็มเพี้ยนรึป่าวอ่ะครับ งงมากกรณีที่คุณบอกผมนี้หมายถึงผมไปถอดเข็มไมล์ช่ายม่ะคับ

9. Sale

Sale New Member Member

16
    1
    0
    ของผมเกจ์น้ำมันขยับอยู่ในช่วง 1 ขีดตรงกลาง ๆ ของเกจ์น้ำมัน เติมเต็มถังก็ขึ้น 1ขีดกว่า น้ำมันหมดถังจนไฟเตือนขึ้นก็ลงมาจากเต็มถังแค่ขีดกว่า ต่ำกว่าขีดกลางหน่อยเดียว แก้ยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้