สอบถามพี่ๆเกี่ยวกับคลัทช์หน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย YuppY, 4 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YuppY

YuppY New Member Member

48
    0
    0
    คือว่ารถผมเครื่องGA16 คลัทช์แข็งมากครับแถมโดดด้วยครับ
    มีวิธีที่จะทำให้อ่อนลงได้มั๊ยครับ เห็นพวกรถกระบะมีพวกชุดเสริมทำให้คลัทช์นิ่ม
    ไม่ทราบว่า NV จะมีรึเปล่าครับ รบกวนพวกพี่ๆชี้แนะหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    ของผมก็แข็งเหมือนกัน อยากรู้เหมือนกันครับ รอผู้รู้ละกันนะครับ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ปั้ม ครัซ ล้าง และ บน มันเป็น ลูก ยาง อะครับ
    ใช้งาน มา นาน ยางมันจะเสื่อม
    เบื้อง ต้นให้ เปลี่ยน ถ่าย น้ำมัน ในระบบ ท่อแรงดันครัซครับ
    ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ก็ ควรเปลี่ยน ลูกยาง (ลูกสูบ) ทั้ง ลูก หรือ ชุดซ่อมก็ แล้วแต่ สะดวก ครับ
    จริงๆแล้วมันมีอายุการใช้งานอยู่ครับ 100,000 โล
    (เครื่องจักร ต้องมีวันเสื่อมสภาพแปลกแต่จริงคนไทยจะรอให้มันรั่วก่อนถึงเปลี่ยน ผมก็ด้วย:D)

สังเกต สีของน้ำมัน ในระบบครัช ดู นะครับ ถ้า มัน ดำก็ ควร ทำ ตาม ที่ว่า มา :D:D

ว่าแต่ รถ ของ คุณ จขกท. ปีไหนอะครับ ... :D ถ้า ยัง ใหม่ อยู่ ลอง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันครัช ดูครับ

ของ ผม ระยะ ครัช มัน ลด ลง ครับ (ครัช ต่ำ) แต่ ใช้ ไป ใช้ มา เริ่ม ชิน ครับ .. ออกตัวเงี๊ย .. ปี๊ดดดดดดดดดดด .. :D

4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เวลาพี่ออกก็................ปี๊ด.....................อ่ะ

5. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ครัชท์เดิมๆ ไม่น่าแข็งมากนะของ NV
    ปกติผมขับรถตู้กับรถกระบะของบริษัทซะมากกว่า พอมาขับ NV ครัชท์ตูหายป่าวเนี่ย...???

ง่ายสุดก็ไล่น้ำมันครัชท์ใหม่ครับ ขับดูซักอาทิตย์ ถ้าไม่หายก็ค่อยเช็คระบบครัชท์ละครับ

6. YuppY

48
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้ช่างเปลี่ยนสปริงพอดี
    จะลองให้ช่างดูสีน้ำมันดูครับ แล้วพวกชุดเสริมแบบกระบะมีหรือเปล่าครับ

อ้อ.......รถปี 97 ครับ

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ชุดเสริมแบบกระบะคืออะไรครับ งง

8. Nitcha

640
    1
    0
    งงด้วยคนครับพี่ กระบะมีชุดเสริมด้วยเหรอครับ มันคืออะไร กระบะเหมือนกัน เผื่อจะเสริมมั่ง

9. Nitcha

640
    1
    0
    งงด้วยคนครับพี่ กระบะมีชุดเสริมด้วยเหรอครับ มันคืออะไร กระบะเหมือนกัน เผื่อจะเสริมมั่ง

10. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ชุด เสริม ครัช ครับ .. (ทดระยะ)
    เป็นเหล็ก เสริม กระเดื่อง ตัว ดัน เพิ่มระยะ แป้นกระเดื่อง กด ครัช
    ทำให้ ครัช มีระยะเพิ่มขึ้นเละ ช่วยผ่อนแรงครับ

ส่วนวิธีการล้าง ก็
    http://bbznet.pukpik.com/scripts2/view.php?user=clubsdmax&board=1&id=26091&c=1&key=jojoe_buses
    DIY ได้เลยครับ

11. YuppY

48
    0
    0
    ถูกต้องแล้วครับ ขอบคุณที่ช่วยตอบครับ

12. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ตอนนี้ใช้SR20 แล้วรู้สึกว่าโคตระนิ่มเลยอ่ะครับ ไม่เชื่อลองเปลี่ยนดูครับ

13. YuppY

48
    0
    0
    เชื่อครับ แต่ยังไม่มีตังค์เปลี่ยนอ่ะครับ อิ อิ

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ค่อยๆเก็บครับผม

15. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ผมชอบโดด อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้