แนะนำแอมด้วยจ้า....

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Luxky, 7 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Luxky

Luxky New Member Member

9
    0
    0
    ช่วยแนะนำให้ด้วยว่าampไว้ขับซับ12นิ้วคู่คิดว่าใช้amp 2 ตัวหรือ ตัวเดี่ยวดีกว่ากันคับแล้วต้องมีทรานซิตเตอร์ด้วยในตัวอย่างนี้ใช้ยี่ห้ออะไรได้บ้างคับไว้แข่งเล่นๆในกลุ่มเพื่อน

2. not555

not555 New Member Member

37
    3
    0
    ผมว่าขึ้นอยู่กับงบคับ ถ้าถึงๆก้อamp 2 ตัวเลยขับตัวต่อตัว

มันส์ๆ

3. Luxky

9
    0
    0
    งบมีประมาณ8000ถ้าใช้ampตัวเดี่ยวใช้ยุ่ห้ออะไรแล้วถ้า2ตัวใช้ของอะไรสนใจคลาสd มีทรานซิตเตอร์ด้วย ซับ12นิ้วคู่เขาให้ใช้1200wattขึ้นไปดอกนึงคงประมาณ500กว่าวัตต์

4. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    คาปาซิเตอร์ รึป่าวครับ
    ทรานซิสเตอร์ งงๆ

5. Luxky

9
    0
    0
    อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจแล้วคาปาซิตเตอร์คือไรคับแล้วยังไงช่วยแนะนำแอมทีน่ะคับ

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าเงินถึงๆ อยากตึบๆๆแรงๆๆ ก็แยกขับเลยคับ แอมป์ 1 ตัวต่อ 1 ดอก
    ถ้าจะเล่นแรงๆๆคงต้องพึ่ง คลาส D
    ผมแนะนำ KENWOOD คลาส D แต่ผมจำชื่อรุ่นไม่ได้ว่ามันรุ่นอาราย
    มันจะมีรุ่นนึงคับของ KENWOOD ที่คนนิยมเล่นกันเมื่อก่อน แต่ผมจำไม่ได้ซะแล้ว
    หรือว่าลองยี่ห้อ Orion ไม่ก็ MMATT ก็ดีนะคับ แรงแน่คับ

ยังไงลองดูคับ คงช่วยได้ไม่มาก เพราะว่าตัวผมเองก็ไมได้ฟังแรงๆๆเลยไม่รู้ทางด้านนี้อ่ะคับ รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบคับ

แก้ไขล่าสุด: 9 ธันวาคม 2005
  7. Luxky

9
    0
    0
    ราคาประมาณเท่าไรคับแล้วใครรู้จักยี่ห้อkickerเป็นยังไงบ้างแล้วพี่ๆช่วยแนะยีห้ออื่นๆด้วยเน้อ:rolleyes:

8. Robin

1,612
    45
    0
    ผมได้รุ่นมาแล้วคับ เป็น Kenwood KAC - 9152D
    ลองไปหาดูนะคับ ราคาไม่ทราบจิงๆๆคับ

ส่วน kicker ไม่เคยฟังแอมป์คับ เคยแต่ซับคับ

9. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    ขยับงบอีกนิด มีของ johnny audio class ab น่าเล่นครับตัวนี้ แรง!

10. Ratchakorn

Ratchakorn New Member Member

14
    0
    0
    kicker ต้อง hip hop เท่านั้น มันมากเลยคับ ส่วน amp นี่ผมก็ไม่เคยลองอ่ะคับ

11. Luxky

9
    0
    0
    ราคาแอมประมาณเท่าไรช่วยบอกด้วยนะคับต้องดูกำลังทรัพย์มี7-8พัน

12. Luxky

9
    0
    0
    แล้วทีเรียกกันว่าโอมคืออะไรคับ1โอม 2โอมอะไรเนี่ยแล้วซื้อแอมควรเลือกแบบไหนครับใครพอทราบให้ความรู้หน่อยคับ:p

13. Robin

1,612
    45
    0
    ไอ 2 โอมหรือ 4 โอม ว่าง่ายๆมันก็คือ ระบบที่เราเซ็ทให้แอมป์เราทำงาน เราก็จะเลือกตั้งให้มันทำงานได้ที่ 2 โอมหรือ 4 โอมอ่ะคับ เพื่อความเหมาะสมกับลำโพงและซับที่เรามี รวมทั้งระบบที่เราเลือกเล่นคับ

ถ้าเลือกแอมป์ก็เลือกตัวที่มันสามารถทำงานได้ทั้ง 2 โอมและ 4 โอมอ่ะคับ

14. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    รุ่นนี้เป็นไงบ้าง คุณโรบิ้น
    พอดีไปหาเจอในเวบ
    วัตต์แท้รึป่าว เห็นราคาไม่แรง
    PROTON แอมป์ Class D 600 W รุ่น DA600 ราคา 7,500 บาท

Supply Voltage 11-15V DC
    Power output 1 Ohm (RMS) 900 Watts
    Power output 2 Ohm (RMS) 500 Watts
    Power output 4 Ohm (RMS) 300 Watts
    Frequency Response 40 Hz.-250Hz.
    Signal Noise Ratio > 70dB
    Input Impedance 22K Ohm
    Input Sensitivity 10mV

15. Robin

1,612
    45
    0
    ไม่แน่ใจว่าวัตต์แท้รึเปล่าเหมือนกันคับ
    ถ้าเน้นแรงราคาก็น่าเล่นเหมือนกันคับ
    เดี๋ยวผมไปลองหาข้อมูลดูก่อนคับ

16. Robin

1,612
    45
    0
    หลังจากที่ได้ไปโพสถามตามเว็บมาแล้ว จิงๆๆก้ยังไม่ได้ข้อสรุปเท่าไหร่นะคับ คือตัวผมเองก็ไม่เคยใช้ตัวนี้เลยบอกไมได้ว่ามันเป็นยังไง แล้วก็ไม่สามารถระบุได้ด้วยว่าวัตต์มันจะขับได้เต็มและต่อเนื่องรึเปล่า แต่ผมได้โพสถามไว้ใน 2 เว็บนี้ ยังไงลองเข้าไปดูคับ

http://www.pantown.com/board.php?id=2395&name=board9&topic=129&action=view
    บอร์ดของร้าน แสง สี เสียง อันนี้พี่ๆๆเค้ายังไม่มาตอบนะคับ ลองติดตามดูคับ

http://www.pantown.com/board.php?id=14130&name=board1&topic=176&action=view
    บอร์ดของอาจารย์ สนิทคับ

17. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ลำโพงคุณว๊อยคู่หรือว๊อยเดี่ยวครับว๊อยละกี่โอห์ม ถ้าเล่นคลาสดีต้องดูโอห์มด้วยถ้าโหลดไม่ได้มีแอมป์/ตัวก้อเท่านั้นล่ะ

18. Luxky

9
    0
    0
    ลำโพงในทางดีดราก้อนน่ะครับรายละเอียดไม่ทราบใครพอทราบบอกทีขอบคุณทุกคนนะครับที่แนะนำผมอาจจะหาkenwood kac-9752d กับบอกวิกคลาสdดูครับถ้ามีตัวอื่นแนะนำอีกทีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้