อยากทราบเรื่องวิธีการบำรุงรักษารถค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย phonkung, 17 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. phonkung

phonkung New Member Member

63
    5
    0
    คือตอนนี้ทราบคร่าวๆว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 5000 กิโลแล้วแต่เกรดของน้ำมัน
    น้ำมันเกียร์ทุก 20000 กิโล
    แล้วอย่างอื่นต้องทำเมื่อไหร่คะ เช่นพวกล้างหัวฉีด ล้างหม้อน้ำ ล้างแอร์ ...
    ขอบคุณค่ะ

2. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ก็พวกของเหลวต่างๆๆ

เด่วรอพี่ๆๆมาชี้แจงให้ค้าบบ

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ส่วนตัวผมก็จะเปลี่ยนน้ำหม้อน้ำ ใส่คูลแลนซ์พร้อมถ่ายน้ำมันเครื่องครับ
    ตรวจน้ำกลั่นในแบตทุกเดือน
    เช็คระดับน้ำมันเครื่องกะน้ำฉีดกระจกทุกอาทิตย์
    ล้างแผงแอร์ เมื่อมันไม่ค่อยเย็นอ่ะครับ ถอดกระจัง เอาน้ำฉีด น้ำยาฉีด แปรงขัด แล้วล้างออก
    พอดีผมติดแก๊สด้วย ก็แกะช่องถ่ายขี้แก๊สประมาณ 6 เดือน
    ที่เหลือก็ทั่วๆ ไปครับ เช็ดคราบน้ำมันเครื่องที่เลอะฝาวาลว์
    ขยับปลั๊กหัวเทียนว่าหลวมมั้ย บางอารมณ์ขยันหน่อย ก็ถอดหัวเทียนมาดู
    ว่ามันดำหรือเปล่า จะได้จูนให้บางลง
    ล้างห้องเครื่องบ้าง ถ้ามันสกปรก
    อะไรก็ตาม ถ้ามันสะอาด เรียบร้อย มันจะดูดีครับ

ทั้งหมด ทำเองได้ครับ ค่อย ๆ เรียนรู้ไป

4. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    แหล่มเลยอ้วน

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

ตามนี้ก้อได้ครับ แต่ถ้าแนะนำง่ายๆนะครับ หมั่นตรวจเช็คระดับน้ำ+น้ำมันเครื่อง

เป็นประจำ ( ทุกวันได้ก้อดีครับ ) หมั่นเรียนรู้ว่า ตำแหน่งไฟหรือเข็ม ที่หน้าปัท

หมายถึงอะไร บอกอะไร แล้วก้อคอยสังเกตุ ว่าถ้า ระดับน้ำหรือน้ำมันเครื่องขาด

หรือพร่องลงไป ควร ที่จะนำรถ เข้าเช็ค ทันที เพื่อผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ ครับ :D:D:D:D

6. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    งด น้ำ เย็น ครับ

ดื่ม น้ำ อุ่น ทานยา

แล้ว พักผ่อน เยอะ ๆ

เดี๋ยว ก็ แข็ง แรง เอง

7. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    ตามท่านประธานสุขภาพแข็งแรงครับ..:D:D:D

8. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0

งั้น โซดา น้ำ ไม่ใส่น้ำแข็ง :D:D:D:D

9. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ออนเดอะร็อค

10. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ...

11. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0

มันจะบาดคอเอานะครับ...:p

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    บอกกันไปหมดล่ะ

เหลืออย่าง

ใส่ใจ ครับ ...อย่าท้อ สู้ ๆ

ยังได้อีก ........ :D

13. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    เช้าๆใข่ลวกซัก 2 ฟอง
    กาแฟซักแก้ว หนมปังซักคู่หนึง
    อะแหล่มเลย:D

14. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ความรู้ ท้างน้าน

15. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    หาคนช่วยดูครับ ในบอร์ดนี้มีแหล่มๆเยอะ
    แต่เสียดาย มีคนจองหมดล่ะ
    เหลือผมคนเดียว รับไว้พิจารณามั้ยครับ

ปล..นานๆโพสที ขอซักทีนะครับ พรี่ๆ ปู่ๆ อิอิ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2009
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้