ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย minky, 2 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. minky

minky New Member Member

44
    3
    0
    ผมใช้ b14 ท้ายยาว เคยซ่อมฝาสูบโก่ง แต่หลังจากซ่อมเรียบร้อยแล้วอาการปกติทุกอย่าง ความร้อนไม่ขึ้น ไม่มีน้ำไหลเข้าปนน้ำมันเครื่อง แต่จะมีน้ำมันเครื่องลดลงบ้างเวลาวิ่งต่างจังหวัด แต่จะมีเหมือนคราบน้ำมันในหม้อน้ำตามรูปครับ ไม่ทราบเกิดจากอะไรครับ (ต้องเช็ดทุกอาทิตย์ครับ) รบกวนพี่ๆ ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ สงสัยมานานแล้วครับ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ฝาสูบ มีปัญหาเเล้วละครับ ไม่แตก ก็ร้าว ไม่งั้นก็ ประเก็นแตก

3. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    1. ชักก้านวัดน้ำมันเครื่องมาดู น้ำมันเครื่องยังปกติ หรือป่าว

2. ชักก้านวัดน้ำมันเกียร มาดูว่ายังปกติหรือป่าว

แล้วเดี๊ยวจะบอกให้ ว่าเป็นอะไร :)

4. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    ว่าแต่ ก้านวัดมันอยู่ตรงไหนหรอฮะของ B14 GA16 เกียร์ธรรมดาอ่าาา

5. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    เกียรธรรมดา ไม่มีก้านวัดน้ำมันครับ :)

6. 1ST

5,672
    583
    0
    เกียร์ธรรมดาต้องเอานิ้วแหย่รู

:D :D :D

7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ทะลึ่งจังนะตัวเอง... :D:D:D

8. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    รูอยู่ตรงไหนอ่ะฮะ :D:D

9. 1ST

5,672
    583
    0
    รูเติมน้ำมันเกียร์ ครับ

10. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    แหย่เล่นทุกวัน

11. minky

44
    3
    0
    ไม่ทราบอยู่ตรงไหนครับ พอจะมีรูปให้ดูมั้ยครับ(ผมใช้เกียร์ธรรมดาครับ)

12. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    งานเข้าน่ะนั่น เดี่ยวรอพี่ติ่งบอกน่ะ :eek:

13. minky

44
    3
    0
    พี่ติ่งครับ ผมเช็คดูน้ำมันเครื่องแล้วปกติครับ แต่เคยสังเกตุเวลาวิ่งต่างจังหวัดจะลดลงแต่ไม่มีน้ำเข้า สำหรับน้ำมันเกียร์ยังไม่ได้ดูครับ หาไม่เจอไม่รู้อยู่ตรงไหน ไม่ทราบว่าอาการอย่างนี้เกิดจากอะไรครับ

14. minky

44
    3
    0
    ให้ดูอีกรูปชัดๆ ครับ

15. minky

44
    3
    0
  16. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    ปั๊มน้ำมันเครื่อง น่าจะแตกครับ มันจะอยู่แถวๆ พูเล่หน้า อยู่ติดกับปั๊มน้ำครับ

มันคงจะแตก ร้าว ทำให้น้ำมันเครื่องวิ่ง เข้าไปปน กับน้ำ มันจึงมีคราบน้ำมัน

ในหม้อน้ำครับ ลองเปลี่ยนดู หรือ ว่าเอาออกมาเช็คดู ก้อได้ครับ :D:D:D:D

17. Bach Contrabass

Bach Contrabass New Member Member

414
    176
    0

ของผมก็มีคราบงี้แหละครับพี่ แต่เข้มและเหนียวกว่านี้อีก แล้วก็กินนำมันเครื่องไม่สม่ำเสมอ บางทีสามวันพร่อง บางที่เดือนนึงก็ยัไม่พร่อง อาการเดียวกันรึเปล่าครับ

18. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0

อาการน้ำมันปนใน หม้อน้ำต้องเช็คละเอียดหน่อย เพราะว่า ถ้า

Oil cooler ในหม้อน้ำแตก น้ำมันเกียรไปปนกับน้ำ ในหม้อน้ำได้

เหมือนกัน :):):):)

19. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้