น้ำมันเครื่องหายไปได้ไงคะ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย นู๋ใหม่ค่ะ, 23 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้เดือนกว่าๆเองวันนี้ดึงก้านวัดมาดูมันลงไปถึงตัว L เลย................งงมากเลยคะมันหายไปได้ไงเนี่ย
    เห็นเค้าบอกมาว่าให้ดูว่ารถมีควันมั้ยไปดูแล้วก็ไม่มีนะคะปรกติดี
    ทำไงดีเนี่ย

1. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    มีตรงไหนรั่วอ่ะป่าว พวกปะเกนมั่ง เดาเอานะ

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ลองดูที่จอดรถน่ะครับว่ามีรอยน้ำมันเครื่องรั่วรึเปล่า
    มีรอยหยดมั้ย เคยเจอเคสที่เค้าขันกรองน้ำมันเครื่องไม่แน่น
    น้ำมันเลยรั่วออก อีกอย่างก็พวกปะเก็นต่างซึมก็เป็นไปได้

3. ใต้ที่จอดก็ไม่มีรอยน้ำมันหยดเลยนะคะ

4. สะสาร ย่อมไม่หายไปจากโลกครับ

5. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    ได้ลองเช็คก่อนหน้านี้ไหมว่าปกติไหม ตั้งแต่เปลี่ยนมา...

ถ้าไม่เป็นแล้วไม่มีครบน้ำมันรั่ว ซึม หมด เลย อาจจะเป็นไปได้ว่าเติมมาขาดแต่แรก

เพราะถ้าระเหยไม่น่าจะเร็วขนาดนี้ -*-

6. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ระดับพื้นที่จอดตอนวัดเอียงมากไหมครับ

7. ตอนแรกก็เติมมาเต็มคะดูละเอียดแล้ว
    แต่พอมาเปิดอีกทีนี่สิไปไหนหว่า
    หรือว่าเครื่องเราหลวม
    แล้วถ้ามันรั่วมันจะมีจุดไหนที่น่าจะรั่วมั่งคะ
    เพราะจอดอยู่ที่บ้านไม่มีรอยหยดน้ำมันเลยคะ

8. ระดับพื้นปรกติคะวัดที่บ้านตั้งแต่ตอนเติมแล้วก็หลังเติมเลยคะจากเต็มจนแทบไม่เหลือเลย

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รอยแยกประเก็นระหว่างเสื้อกับฝาหรือป่าว

หรือไม่มันก็ไปอยู่ในท่อไอเสีย หม้อพัก

10. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    มีควันขาวไหมครับ??

11. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ไหนๆ มันหายไปแล้วแล้วยังหาสมเหตุไม่เจอะผมแนะนำให้ถ่ายน้ำมันออกมาเลยครับจะได้รู้ว่ามันหายไปมากแค่ไหน จะได้วิเคราะห์สาเหตุต่อไป

12. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เครื่องหนูหลวมแล้วค่ะ :)

13. แง้วๆๆๆๆ
    จริงหรอเนี่ย
    แล้วจะต้องทำยังไงมั่งคะ

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    โทรมาคับ เด๊วบอก... เหอๆๆๆ :D:D:D

15. เนียนเลยนะน้า วันหลังผมโทรไปมั่งได้ป่าวครับ 555+

16. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เครื่อง หลวม รถจะกินน้ำมันเครื่องครับ

เพราะ จะมีน้ำมันเข้าไปในห้องเผาไหม้ เเละออกไปทางท่อไอเสียงับ

17. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    น็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง
    ไส้กรองน้ำมันเครื่อง
    อ่างน้ำมันเครื่อง
    ตัวเครื่อง
    มีตรงไหนมีคราบน้ำมันเครื่องหรือไม่

ลองเช็คของราคาถูกก่อนครับ ถ้าไม่เจอค่อยไล่สาเหตุต่อไปเรื่อยๆ

18. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ล่าสุดของผมหายไปทั้งแกลลอนเลย.....ไม่รู้ใครเอาไปอ่ะ.. เซ็งเป็ดย่าง..!!

19. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ถ้ามันไม่โดนเผาไปหมดมันก็ต้องหยดล่ะคับ ก้มดูเลยคับว่ามีรอยเปียกที่เครื่องรึว่าใต้เครื่องรึเปล่า

ถ้าไม่มีก็ยินดีด้วยคับ หาหมอ ผ่าซะ

20. DUKE_68

6,189
    129
    63
    วิธีเช็คว่าเครื่องหลวมให้เปืดฝาเติมน้ำมันแล้วติดเครื่อง
    แล้วดูว่าตอนติดเครื่องว่ามีกำลังอัดย้อนขึ้นมารึเปล่า
    หรือมีไอน้ำมันขึ้นมาแสดงว่าเครื่องหลวมแล้วหละครับ..
    คงต้องเปลื่ยนแหวนแล้วฟิตเครื่องใหม่

21. DUKE_68

6,189
    129
    63
    ระวังน้ำมันเครื่องจะกระเด็นเลอะ
    ถ้าเปิดกรองอากาศดู ภายในจะมีน้ำมันเครื่องเยิ้ม

22. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    แฮ่ๆได้ฟามรู้ดีครับ

23. ขอบคุณมากๆเลยคะ.......น่ารักจังเลย ^^
    แต่สงสัยนู๋จะหมดหลายตังเลยงานนี้

24. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ยังไงก็ลองเช็คดูตามที่ทุกๆท่านด้านบนบอกเลยครับ ว่าแต่.. ทำไมมันหายไปเยอะจังเลยครับ :D

25. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    สู้ๆๆครับ

26. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ลองเช็คยางตีนวาล์วด้วยนะครับ

27. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    1 รั่ว

2 หลวม

เติมเอาไว้ครับ เดี๋ยวมันจะละลาย

28. Ctrl_s

Ctrl_s New Member VIP

957
    45
    0
    งานเข้า

29. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    มาดู สู้ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้