น้ำมันเกีย น้ำมันเฟืองท้าย

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย polototo, 2 พฤษภาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ใช้ของอะไร เบอร์อะไรกันมั่งครับ

แล้วใช้กี่ลิตครับ

2. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    น้ำมันเกียร์เฟืองท้ายลิมิเต็ดผมใช้ Total Transmission DA เบอร์ 85W90 อีโว 1-3 ใช้เกือบๆ 4ลิตร อีโว 4 ขึ้นไปใช้ 4ลิตรกว่าๆ :):):)

3. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    ตามอาจารย์อ๊อดข้างบนเลยครับ หรือจะเป็น เพ็นซอย หัวจรวด 75w90 ก็ได้ ซื้อมาเลย5-6ขวด เกียร์สามลิตรครึ่ง เกียร์ฝากสิตรครึ่ง เฟืองท้ายไม่ถึงลิตร

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 พฤษภาคม 2009
  4. polototo

761
    5
    0
    คือ เกีย กับ เฟืองท้ายใช้ตัวเดียวกันใม้ยครับ

5. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ตอบ
    เกียร์ +เกียร์ฝาก+เฟืองท้าย .ใช้ตัวเดียวกันครับ
    มีน้ำมันอีกตัวครับ คือ AYC อันนี้ให้ GuRu มาตอบครับ

6. polototo

761
    5
    0
    ชักงงแล้วครับ รอ guru คือที่อยากรู้ตอนนี้คือของเหลวเปลี่ยนกี่จุด

และ ยี่ห้ออะไนเบอร์อะไรบ้าง

7. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    เกียร์ เกียร์ฝาก เฟืองท้าย ใช้เบอร์เดียวกันหมดครับ ส่วนเบอร์ที่จะใช้ก้เลือกเอาครับแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกัน มันจะมี 70w90 75w90 80w90 หรือ85w90 (ผมก้จำเบอร์ไม่ค่อยได้ครับแต่น่าจะประมาณนี้) ส่วนเฟืองท้ายที่มีระบบ ayc มันจะมีน้ำมัน ayc ด้วยครับ เจ้าน้ำมัน ayc ที่ว่ามันจะแบ่งห้องแยกกับน้ำมันเกียร์ธรรมดา กระปุกเติมน้ำมัน ayc ก็อยู่ในห้องเก็บของท้ายรถด้านข้างอ่ะครับลองเปิดหาดู เวลาเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายก็ต้องดูดีๆครับอย่าให้ผิด เดี๋ยวสลับกันจะยุ่ง ดูยังไงว่ารูไหนของ ayc รูไหน oil gear ลองมุดลงไปดูมันมีเขียนบอกที่รูถ่ายเลยครับ รูเติมมันก็เขียนบอก ส่วนเรื่องน้ำมัน ayc แนะนำให้ใช้น้ำมัน ayc แท้ๆถ้าหาไม่ได้จริงๆก็น้ำมันเกียร์ออโต้ทั่วไป แต่หายี่ห้อเกรดดีๆหน่อยนะครับ การเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน ayc ควรให้ช่างผู้ชำนาญทำเท่านั้นครับ เพราะมีขั้นตอนไล่ลมออกจากระบบด้วยค่อนข้างยุ่งยาก ถ้าจะเปลี่ยนจริงๆแนะนำมิตซูกวงไถ่เลียบทางด่วนรามอินทราตรงข้ามโลตัสครับ ข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

8. polototo

761
    5
    0
    ขอบพระคุณมากครับ

9. polototo

761
    5
    0
    เกีย เกียฝาก เฟืองท้าย

ใช้จุดระเท่าไหร่บ้างครับกี่ลิต

จะได้ เปลี่ยนถูก EVO6 ครับ

10. nismomonster

339
    4
    0
    ซื้อมาเลย5-6ขวด เกียร์สามลิตรครึ่ง เกียร์ฝากสิตรครึ่ง เฟืองท้ายไม่ถึงลิตร

11. polototo

761
    5
    0
    เปลี่ยนหมดแล้วครับ 5ลิต โดนไป 2000

แล้วน้ำมัน ayc ต้องเปลี่ยนป่าวครับ

12. nismomonster

339
    4
    0
    ไหนๆก้เปลี่ยนจะหมดแล้ว ก็เปลี่ยนไปให้หมดเลยครับ ใช้น้ำมัน ayc แท้จะดีกว่า ที่เปลี่ยนก็แนะนำที่มิตซูกวงไถ่เลียบด่าวนรามอินทรา

13. polototo

761
    5
    0
    ayc มนคือระบบอะไรครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

14. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    AYC หรือ Active Yaw Control เป็นระบบที่ควบคุมการโยน และส่ายของตัวรถ โดยเฉลี่ยแรงบิดให้ล้อด้านซ้ายและขวาให้เหมาะสมตามสภาพการยึดเกาะ (สั้นๆได้ใจความ)
    ผมแนะนำให้อ่านตามLink ข้างล่าง และทำความเข้าใจทุกรุ่น จากอีโว I - X แล้วคุณจะรู้การพัฒนาอย่างต่อเนื่องและรบบต่างๆ ที่มีในแต่ละรุ่นครับ
    Link: http://www.oknation.net/blog/print.php?id=142811

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้