เทอร์โบ Z18 + FJ และ RB ดูยังไงคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย EZU, 31 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EZU

EZU New Member VIP

355
    4
    0
    สับสนครับดูที่โข่งหน้าแล้วคล้ายกันมากทั้ง3ตัวเลย จะดูได้ยังไงคับว่าตัวไหนเป็นรุ่นไหน รบกวนผู้รู้หน่อยคร้าบบ

2. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    เอารูปเครื่องใครมาครับเนี่ยคุ้นๆนะเนี่ย เหมือนF5มังกรโหดกระโดดแซ๊ดดดด

ดูไม่เป็นเหมือนกันครับ....ขออภัยด้วยให้ผู้รู้มาเฉลยล่ะกัน

3. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    Up..

รบผู้รู้มาตอบครับ อยากรู้เหมือนกันครับ...จะได้เก็บไว้เป็นความรู้ครับ

4. game_racing

game_racing New Member Member

629
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ

5. รอเซียมาตอบคับ

6. < HANUMARN >

< HANUMARN > New Member Moderator

9,406
    4
    0
    UP

รอเกจิอาจารย์ผู้ชี้ทางสว่างครับ....

7. EZU

355
    4
    0
    upp คร้าบผู้รู้ช่วยตอบหน่อย

8. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    เคยใช้เทเอร์โบจากเครื่อง Z 18 ครับ

โข่งหน้า NISSAN 16 V 9 โข่งหลังของผมเป็นโข่งเล็ก ar. 36 ครับ

มีโข่ง ar .48 ที่เป็นโข่งยอดนิยมของ Z ,.. เบอร์ใหญ่กว่า ar.48 มีหรือเปล่า ไม่แน่ใจครับ

ส่วน FJ ดูคล้าย ๆ กันแต่เขาว่ามันใหญ่กว่าน่ะ

ตอนนี้เอาใบหน้า โข่งหน้า Airesearch T 04 จากแทรคเตอร์ใส่แล้ว ฐาน 70 ยอดเล็กแค่ 40 มั้งงง ส่วนโข่งหลัง ใบหลังเดิมอยู่

ใช้งานดี มาเรื่อย ๆ ไม่หนัก ..

9. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    ใช้ FJ อยู่ครับ เหมือน Z เป็ะ แต่ใบหน้าไหญ่กว่า โข่งหลังเบอร์ 63 ความแรงไม่ต้องพูดถึงโบไหญ่โดนมาหลายคันแล้ว บูส ได้ 30

10. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    UP...

รถแรงจังเลยครับ...:eek:

11. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    ตามนั้น

12. EZU

355
    4
    0
    ขอบคุณพี่ๆที่ให้ความรู้นะคับ ถ้าจะสรุปจากคำตอบที่ได้ในกระทู้นี้และกระทู้ที่เคยอ่านๆมาก็น่าจะเป็นว่า
    RB20 โข่งหน้า 16V
    RB25 โข่งหน้า 45V
    Z18 โข่งหน้า 16V9 เหมือนFJ แต่ FJใบหน้าใหญ่กว่า
    ประมาณนี้ละมังคับ

13. loveTRD1 รถ toyota

loveTRD1 รถ toyota New Member Member

20
    0
    0
    ไม่รู้เหมือนกันคับ แต่ผมใส่ z อยู่

14. ความรู้เพียบเลย........

15. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    UP...

:D แหล่มดีครับ

16. Dbass

Dbass New Member Member

155
    3
    0
    ด้วยความเคารพครับ

45 V นี่ผมว่ามาจากเครื่อง VG30DET ตัวฝาแดงเทอร์โบเดี่ยวน่ะครับ สังเกตตัวหนังสือ NISSAN เป็นตัวเหลี่ยมใหญ่

ที่โข่งไอดีมี 45 V 1 และบางตัวเป็น 45 V 3 ว่าตามที่ผมเจอมาน่ะครับ ยุคนั้นยังลงขายเทอร์โบในนิตยสารแหล่งรถครับ คือ อยู่เอาไป

ฝากขายให้เขากินเปอร์เซ็นต์ 10 % ครับ

เทอร์โบจากเครื่อง VG 30 DET นั่นมันยุคสมัย 10 กว่าปีก่อนครับ ตอนนั้นนิยม Z, T-04, TC-05 และ TD-05 ครับ

ส่วน IHI น่าจะยังเป็น RHB อยู่เลย เทอร์โบ CT 26 จากเครื่อง 3S และ 7 M มีมาบ้างแล้วครับ แต่ที่หาง่ายคือ Z-18 และ CT 20

จากเครื่อง 2 L Turbo

สรุป เทอร์โบ NISSAN 45V นี่น่าจะอยู่ใน VG30DET ฝาแดง อยู่ราว ๆ ปี 2532 - 37 ตอนนั้นคิดว่า RB 25 DET ยังไม่คลอดน่ะ

17. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    UP...

แน่นดีครับ :D

18. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ดีดีดี

19. EZU

355
    4
    0

แหร่มมม....คับ ข้อมูลแน่นๆ ขอบคุณคับ

20. pandabank

pandabank New Member VIP

2,427
    4
    0
    แน่นดีครับ ผมเคยเหงแต่Z และ FJ หง่ะ ของคุ้นเคยครับ

รอผู้รู้มาตอบเพิ่มครับ

21. EZU

355
    4
    0

แล้ว2ตัวนี้เหมือนกันเป๊ะเลยป่าวคับ ดูยังงัยครับ

22. pandabank

2,427
    4
    0
    ดูที่ใบหน้ากับโข่งหลัง ใบหน้าใหญ่กว่าZ 2มิลครับ ส่วนโข่งหลังจะเปงเบอร์ 63 ครับ

ลักษณะภายนอกก็แทบไม่ต่างกันครับ เพียงแต่ปากด้านในของ FJ จะโตกว่าZครับ

ที่เหลือก็รอให้พี่เอเอารูปFJมาให้ดูครับ ตอนนี้รถแกใส่อยู่ วิ่งโคตร

23. EZU

355
    4
    0
    แจ่มครับ กระจ่างเลย ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล

24. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    จัดไห้เลยครับ แค่ 14 ปลายๆเองกะโบลูก เล็กๆ ไหนๆใครดูถูกโบเล็ก:D:D:D

25. EZU

355
    4
    0
    ขอบคุณคับ เอ
    โบเล็กแต่วิ่ง.... สาดดดด
    ไหนๆ ใครว่าโบเล็กไม่แรง :D:D:D คริ คริ

26. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    แหมทำไปได้โบเล็กวิ่ง14

27. < HANUMARN >

9,406
    4
    0
    Up...

เล็ก...สั้น...แต่ดันปวดครับ...55555

28. NONG_SCG

NONG_SCG New Member Member

2,132
    3
    0

อย่างนี้ พวก HX ,TD,TF ขายไม่ออกเลยเจอโบเล็กแรงจี๊ดจ๊าดขนาดนี้

สงสัยต้องหามาใส่บ้างแล้ว

29. \\\ ~ A ~ ///

1,727
    15
    0
    มันไม่ใช่แค่โบเล็กครับ ที่วิ่งได้เวลาขนาดนี้ มันมีระบบส่งกำลังมาช่วยด้วยครับ เช่นเกียร เฟืองท้าย ครัช เต็ด โบไหญ่ๆแต่เอาแรงม้าลงพื้นไม่ได้มันก็เท่านั้นแหละครับ ที่ผมใช้เพราะบูสมาเร็ว เสียซ่อม ที่ 200 เอง ขับง่ายด้วย

30. pandabank

2,427
    4
    0
    เหงด้วยครับ สาวกโบเล็กอีกคนพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้