ทำสี 2k กับ ดูปอง คืออะไรครับ พี่ๆครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย colour, 7 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. colour

colour Guest

0
    0
    0
    กะลังศึกษาข้อมูลครับ

ห็นว่ามีทำสี 2k กับ ดูปอง มันต่างกันยังไงครับ
    แล้วสนนราคา ประมาณเท่าไหร่
    ใช้เวลาในการทำนานมากแค่ไหนครับ

รบกวนพี่ๆด้วยนะครับ เดี๋ยวจะมาสมัครเข้าคลับด้วยคน ^_^

2. Mr.Dolla

Mr.Dolla New Member Member

141
    1
    0
    สี 2k มันคือระบบการทำสีของมันมั้งครับ 2k ก้อประมาณว่า สีแห้งช้าไรประมาณนี้มั้ง

ส่วน ดูปอง ไรนั่น มันก้อเป็นยี่ห้อของสีมั้งครับ เหอๆ รอผู้รู้มาบอกต่อ :D

3. tsmotor

tsmotor New Member Member

3
    0
    0
    ดูป๊องเป็นยี่ห้อของผู้ผลิตสี แต่brand นี้ส่วนใหญ่เป็นกึ่งแห้งเร็วเพราะมีอัตราส่วนผสม 3:1 หรือ 4:1 พวกนกแก้ว RM หรือยี่ห้อที่มีอัตราส่วนการผสม 2:1 คุณภาพอาจจะแน่นอนกว่าครับ

คำว่า 2k มาจาก 2 komponent คือ องค์ประกอบแรกคือสี อีกส่วนคือองค์ประกอบทำให้แห้ง โดยจะมี hardener เป็นส่วนประกอบ ซึ่งที่อธิบายไป ถ้าอัตราส่วนผสมของ hard กับ แลกเกอร์เป็น 3:1 หรือ 4:1 จะสามารถบอกได้ว่านั่นคือสีแห้งเร็ว แต่ก็ยังคงเป็นระบบ 2k

หลายๆอู่บอกว่าสีเป็นสี 2k ไม่ได้หมายความว่าเป็นสีแห้งช้าทั้งหมดนะครับ ยิ่งอู่ที่ใช้ ดูป๊องค์เนี่ย ตัวดี เพราะผลิตภัณฑ์แห้งเร็วของยี่ห้อนี้ มีเยอะในตลาด

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าจะทำทั้งที แนะนำเลือกอู่ที่ใช้สีของ นกแก้ว ดีกว่าครับ
    ส่วนงานจะดีหรือไม่
    เป็น 2k เต็มระบบหรือไม่ อันนี้ตอบยากมากมากครับ เพราะขึ้นอยู่กับอู่และราคาครับ
    สียี่ห้อดูป๊องค์ ในระยะยาวสภาพสีสู้นกแก้วไม่ได้เลยครับ
    อย่างที่ท่านกระทู้ข้างบนว่าไว้

5. tsmotor

3
    0
    0
  6. o_O-ping-O_o

o_O-ping-O_o New Member Member

13
    0
    0
  7. tsmotor

3
    0
    0
    :) ครับผม

8. Color-Up

Color-Up New Member Member

27
    0
    0
    อัฟคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้