วิธีเอารูปมาลงในเว็ปครับ จะได้เอารูปมาโชว์กันครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย กุ้งเต้น, 18 มกราคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. กุ้งเต้น

กุ้งเต้น New Member Member

101
    0
    0
    การเอารูปมาลงหน้าเว๊บทำได้หลายวิธีครับ หลายคนก็ลงที่เว๊บนั้นๆเลยก็สะดวกดี แต่รูปจะมีขนาดเล็กดูไม่สะใจ แถมยังเป็นภาระให้กับทางบอร์ดเขาอีก บางคนก็เอาไปฝากกับเว๊บที่รับฝากรูปโดยเฉพาะ แล้วก๊อปปี้โค๊ดมาวางแทน(การเห็นรูปคือการเห็นลิงค์จากเว๊บฝากรูป) วิธีนี้ไม่หนักเว๊บและรูปก็ใหญ่สวยดี ซึ่งผมก็จะแนะนำวิธีนี้นะครับ

มาเรามาเตรียมตัวกัน
    1. รูปที่จะใช้ ต้องนำไปรีไซซ์ก่อนนะครับ ไม่ใช่ถ่ายมาขนาด4000*3000แล้วเอามาลงมันจะใหญ่จนดูไม่ไหว ใช้ขนาด800*600กำลังดี ของผมใช้ขนาดนี้เกือบตลอด
    ใช้โฟโต้ชอฟก็ได้สีสวยดี
    2.เว๊บฝากรูป มีหลายเว๊บมากมาย มีทั้งเว๊บนอกเว๊บใน แต่ที่ผมใช้บ่อยๆก็มี

http://www.uppicweb.com/mass.php อันนี้ดูรูปที่บริษัทก็ได้ ไม่ค่อยบล็อค

http://image.ohozaa.com/main/ อันนี้ส่วนมากจะโดนบล๊อคทำให้ไม่เห็นบ่อยๆ

เริ่มเลยแล้วกัน เริ่มจากเปิดเว๊บฝากรูปขึ้นมา

2. กุ้งเต้น

101
    0
    0

เปิดมาจะหน้าตาแบบนี้ครับ ไปกด Browse นะครับ

กดมาแล้ว ให้ไปเลือกภาพที่ต้องการใช้นะครับ

กด OPEN นะครับ ขอย้ำว่ารูปจะต้องถูกรีไซซ์มาแล้วนะ ลองจี้ที่รูปดูขนาดก่อนก็ได้ ไม่เหมือนเฟสบุ๊คนะครับ

3. กุ้งเต้น

101
    0
    0

ได้รูปมาแล้ว กดUploads นะครับ

มาหลายบรรทัดเลย ให้ดูที่ BB Code [Full Image] นะครับ

คลิ๊กขวาก๊อปปี้มาเลยนะครับ เราจะเอาโค๊ดของรูปนี้เอาไปใช้ในเว๊บที่เราจะลงรูปครับ

4. กุ้งเต้น

101
    0
    0
    เราก็เปิดตั้งกระทู้ขึ้นมา

คลิ๊กขวา แล้ววาง

5. กุ้งเต้น

101
    0
    0
  6. กุ้งเต้น

101
    0
    0
    จะเห็นได้ว่าเราเอารูปไปฝากไว้ที่เว๊บเขา เราดึงเอาโค๊ดมาที่เว๊บเรา เข้าใจอย่างนี้แล้วก็ค่อยๆลองทำดูครับ เพิ่มสีสันสนุกดี

ถ้าขี้เกียจไปฝากรูป แต่อยากใช้รูปอันนั้น ก็ไปอ้างอิงข้อความแล้วลากก๊อปปี้มาเฉพาะ url เอาไปวางใหม่ก็ได้นะครับ

7. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    ขอบคุณมากครับ...

8. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

9. กุ้งเต้น

101
    0
    0
    EI EI EI

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้