B14 ปี 96 ใช้น้ำมัน E85 ได้ไม๊ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 16 มิถุนายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    พอดีเพื่อนใช้ Zafira 2.2 ไปติดกล่องเพิ่มเพื่อให้ใช้ E85 ได้ ก็เลยสงสัยว่า B14 จะสามารถใช้ได้หริอไม่ โดยต้องแปลงอะไรหรือเปล่า เพราะที่ถามเพื่อนมาของเพื่อน มีพ่วงกล่อง แล้วก็ต้องเปลี่ยนกรองเบนซินให้บ่อยหน่อยเทานั้น ท่อทางน้ำมันต่างๆไม่ได้เปลี่ยน สรุปเพื่อนจ่ายค่าทำไป 7,000 บาท ใช้ E85 ได้ เลยสนใจครับ เพราะราคาแก็สก็เข้าใกล้ E85 ไปทุกทีแล้ว ขอบคุณทุกคำตอบครับ

2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ผมเห็นในคลับมีคนใช้อยู่นะ (เห็นที่หน้าFacebook) แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเครื่องอะไร และดัดแปลงอะไรบ้าง
    รอเพื่อนๆมาตอบกันอีกที

3. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ใช้ได้ครับ กล่องที่ว่าจะปรับจังหวะการจุดระเบิดไม่ให้มีอาการน็อค ส่วนเรื่องสายยางท่อน้ำมันไม่เปลี่ยนก็จะใช้ได้ไประยะหนึ่งจะปริ รั่ว แตก เพราะการกัดกร่อนของแอลกอฮอล์มีสูงกว่าเบนซิน

4. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    น้องแซมมาช่วยตอบที

5. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    ใช้แค่ E10 ก็ระแวงจะแย่อยู่แล้วครับ

เคยแตกต่อหน้าต่อตามาทีนึง แล้วก็ร้าว กรอบแตกง่ายด้วย ถ้าท่อยางไม่ดีจริง แม้เกรดที่เขียนไว้บนท่อจะบอกว่าทนได้ แต่ใช้จริงทนไม่ได้นาน

กลัวไฟไหม้รถครับ จริงๆนะ

6. Paanzung

Paanzung New Member Member

79
    0
    0
    ใช้มันใช้ได้ครับ

แต่ท่อทางเดินน้ำมัน คงต้องเดินใหม่หมด(เพื่อความปลอดภัยของ ชีวิต)

เพราะแค่ แก็สโซฮอล95 ที่ใช้อยู่ทุกๆๆวัน ท่อยางยังโดนกัด บวม ซึม เป็นว่าเล่น e85 ผมว่า ไม่เหลือแน่นอนครับผม

7. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    หาปั๊มเติมยากมว๊ากก e10 ก้อพอแล้วผมว่านะ

8. mainees

253
    7
    0
    ผมค้นเจอ Flex Fuel Company Limited - XugarFlex(เธเธนเธเธฒเธฃเนเนเธเธฅเนเธเธเน) FFV ConversionยKitยเนเธเธฅเธเธเธเธดเธงเนเธญเธฅเธเธฑเธเธเธธเนเนเธเน!The most advance and only flex fuel kit in the market that has Flex Fuel Sensor connectiv แต่ไม่รู้ใช่ตัวเดียวกับของเพื่อนหรือเปล่า เดี๋ยวเจอว่าจะถาม พอดีใน web นั้นมีรูป NV ด้วยก็เลยสนใจ แต่อย่างที่คุณ DaySpeed ว่าครับ หาปั้มเติมยากมากถึงมากที่สุด ผมอยู่หลังเขาแถวไทรน้อย นนทบุรี อยากเติมต้องวิ่งเข้าปากเกร็ดถึงมีเติมวิ่งไป-กลับ ก็น่าจะ 1/5 ถังแล้วมั้งคงต้องเปลี่ยนแนว แต่ก็ยังมองไว้เผื่อตอนแก็สราคาใกล้ E85 แล้วหาเติมง่าย เพราะอยากใช้น้ำมันหัวฉีดมากกว่า(ผมใช้แก็สแบบดูด) เริ่มเบื่อเรื่องจูนแก็สและถึงจูนเองได้ก็เถอะ แล้วอีกอย่างอยากถอดถังแก็สแคปซูลออกด้วย จะได้มีที่ไว้ของเยอะหน่อย ขอบคุณครับ

9. samwhaha

samwhaha New Member Member

281
    8
    0
    มาแว้วจ้าา

รถผม B14 ปี2000วิ่งมา 265000โล เครื่องเดิมGA16
    เติมได้แน่นอน100เปอร์เซนจ้า แต่รางหัวฉีดและหัวฉีดเดิมใช้ไม่ได้ ท่อยางน้ำมันต้องเปลี่ยน!
    ของผมเปลี่ยนปั้มติ๊กด้วยและใช้เรกกูเรตของsr เสียตังไป 3พัน

ตอนนี้ในเมืองวิ่งอยู่ประมาณ 10.89 กิโล/ลิตร เติม800บาท ราคาลิตรละ21.78วิ่งได้ 400โลถึงปั้มเกย์ตกขีดล่างสุดพอดี
    ล่าสุดไปกลับสุพรรณ 330กิโล เติมน้ำมันไป930บาท45.18ลิตร ลิตรละ20.58 ไปกลับ ซัดบ้างตามประสาวัยรุ่นและถนนดีดีหมดน้ำมันครึ่งถัง

ส่วนความรู้อื่นๆ รอเจอตัวเจ้าของรถได้เลยจ้า ความรู้แน่นแต่ ระบายผ่านคีย์บอร์ดไม่เป็น
    :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มิถุนายน 2012
  10. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ตัวจิงเสียงจิงมาตอบเองเลยคับ

11. mainees

253
    7
    0
    ขอถามคุณ Samwhaha ครับ ที่ต้องเปลี่ยนรางหัวฉีด หัวฉีด ปั้มติ๊ก และ เรกกูเลต เพราะอะไรเหรอครับ อยากทราบเป็นความรู้ประดับสมองครับ แล้วสายยางน้ำมันที่เปลี่ยนต้องเปลี่ยนตรงที่อยู่ในห้องเครื่องที่เดียว หรือต้องที่ไหนอีกบ้างครับ แล้วก็ไม่ต้องมีกล่องอิเล็กทรอนิกส์ควบคุมเพิ่มเติมใช่ไม๊ครับ ขอบคุณครับ

12. samwhaha

samwhaha New Member Member

281
    8
    0
    ที่เปลี่ยนรางหัวฉีดเพราะ B14 ใช้รางหัวฉีดที่ใส่กับหัวฉีดหัวเล็ก ไม่สามารถใส่กับหัวฉีดsrได้ จึงต้องหารางหัวฉีดที่ใส่กับหัวฉีดsrได้
    ทำไมต้องเปลี่ยนหัวฉีดเพราะ ถ้าใช้E85หัวฉีดจะต้องจ่ายน้ำมันเพิ่มจากเดิมไม่ต่ำกว่า 25เปอร์เซน ผมก็ไม่มั่นใจว่าถ้าติดกล่องแล้วหัวฉีดเดิมจะจ่ายน้ำมันเพิ่มขึ้นได้ขนาดนั้นรึปล่าว ปั้มติ๊กเพื่อทำให้แรงดันเบนซินดีกว่าเดิม(ปั้มติ๊กเดิมก็น่าจะได้ถ้าแรงดันไม่ตก)
    เรกูเลเตอร์ เพื่อรักษาแรงดันในรางหัวฉีดให้คงที่ จะทำให้แรงดันน้ำมันเหมาะสม การที่หัวฉีดยก ทุกจังหวะ ถ้าแรงดันสม่ำเสมอ ก็จะทำให้ทุกจังหวะการฉีด มีความแน่นอน

สำคัญที่สุดสายน้ำมันต้องเปลี่ยน ตรงไหนที่โดนน้ำมันต้องเปลี่ยนเพื่อความปลอดภัย รถเรามันอายุมากแล้ว พวกท่อยางน้ำมันทั้งหลายมันก็เริ่มแข็งไปตามกาลเวลา
    ของผมไม่มีกล่องอิเล็กทรอนิกส์ควบคุมอะไรมาช่วยคับ มีแต่กล่องตังเท่านั้นที่ช่วยผมได้ 555
    :D:D:D

13. mainees

253
    7
    0
    ขอถามอีกนิดนะครับ คุณ Samwhaha ถ้าเปลี่ยนหัวฉีด + รางหัวฉีด เดิม เป็น ชุดของ SR เพื่อให้จ่ายน้ำมันได้มากขึ้นเมื่อใช้กับ E85 ถ้าอย่างนั้นเวลาที่หา E85 เติมไม่ได้ แล้วย้อนกลับไปเติม E10 ก็จะทำให้กลายเป็นส่วนผสมหนาแล้ววิ่งไม่ได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ
    ปล.ผมเลยเริ่มงงว่าที่ผมไปเห็นที่ Flex Fuel Company Limited - XugarFlex(เธเธนเธเธฒเธฃเนเนเธเธฅเนเธเธเน) FFV ConversionยKitยเนเธเเธดเธงเนเธญเธฅเธเธฑเธเธเธธเนเนเธเน!The most advance and only flex fuel kit in the market that has Flex Fuel Sensor connectiv ที่เขาลงรูป NV เค้าทำอะไรกับเครื่องบ้าง เพราะถ้ากล่องที่ว่าเป็นการปรับจังหวะการจุดระเบิด มันจะปรับยังไง เพราะจังหวะการจุดระเบิดของ GA15 ที่ผมเข้าใจ น่าจะกำหนดจังหวะจุดระเบิดมาจากชุดแคม เข้าจานจ่าย ไปหัวเทียนจุดระเบิด แล้วมันจะปรับได้ยังไงถ้าคุมโดยกล่องพ่วงที่ว่า ถ้าเป็นเหมือนกล่อง Winning Booster ที่ใช้วิธีจุดระเบิดซ้ำยังพอเข้าใจ แต่กล่อง Flexfuel อันนี้งง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้