อยากทราบวิธีติด เกจ์ วัดต่างๆ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย zegx, 5 ธันวาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zegx

zegx New Member Privilege

215
    34
    0
    ใครพอทราบ ช่วยลงไว้ที่กระทู้ เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับผม

ปล. ตอนนี้ผมใช้ขี้เลื่อยที่มีอยู่ เดินวัด Volt จากที่จุดบุหรี่เอาอ่ะ หุหุ
    ที่อยากทราบตอนนี้คือ Vacuum กับ Temp อ่ะครับ

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    Water Temp ต้องซื้ออแดปเตอร์มาใส่ตรงคั่นท่อยางหม้อน้ำแล้วใส่ตัวเซนเซอร์ครับ ง่ายมาก

vaccum ต่อตรงท่อยางท่อต่ออยู่แถวๆท่อไอดีครับ หา 3 ทางมาคั่นครับ

ปล. VOLT น่าจะต่อที่สายไฟหลักๆหน่อยนะครับ

3. pulanet

pulanet Member Member

112
    1
    18
    ถามครอบจักรวาลจังตอบแบบครอบๆมั่ง

เวลาคุณซื้อของมา กระดาษขนาด A4 ที่เค้าให้มานั่น เปิดอ่านนิดนึงครับ จะต่อยได้เอง

4. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    อ่ะ แวกกั้ม ไปต่อ สายกะแว็กกั้มหัวเครื่อง -*- เอาสายยางอ๊อกสิเจนที่ใส่ตู้ปลาไปต่อก้อได้ เหอะ -*- แต่ก้อไม่รู้เรื่องอยู่ดีว่ามันต่อทำไม ไอ้แว๊กกั้มนะ -*- เห็นมัน ดูดๆระก้อคาย เลยขายไปซะละ เหอะๆ

เท้มอันนี้ต้องต่ออะแด๊ปๆ ครับ เหอะ ไม่เคยใช้แต่เคยได้ยินว่าต้องใส่ อะแด๊ปๆ

วัดโวลท์ นี่ไปต่อตรงไหนก้อได้ เดินสายจากแบตก้อได้ จากไหนก้อได้ที่มีไฟ 12 โวล์ท -*- ระวังเน้อ เปิดปุ๊บเข็มตีปั๊บ แสดงว่า ไม่มีตัวหน่วง หึๆ ถ้าต่อระค่อยๆขึ้น โอเคอันนี้ ค่อยดีหน่อย เหอะ -*- แต่ส่วนใหญ่เห็น ต่อจากไฟ เอซีๆ ของเครื่องนะครับ เวลาเปิดกุญแจค่อยๆขึ้น เหอๆ

เอามาต่อที่เชียงใหม่ไหมครับ ต่อให้ฟรี อิอิ *-*

5. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    งงๆ เหมือนกัน water temp ที่ซื้อมา เพราะที่ sensor มี 2 ขั้ว แต่ที่ตูดมิเตอร์มี I=ไฟบวก G=กราวน์ S= sensor เลยงงๆว่าต่อ 2 ขั้วที่ adaptor นั่น สายขาว กะ ดำ ต่อยังไงครับ

6. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    เก็บเป็นข้อมูล

7. vampire258

1,639
    25
    0
    ที่เซนเซอร์จะลงกราวเส้นนึง และต่อมาที่เกจเส้นนึงครับ

ส่วนที่เกจก็ต่อไฟบวกเส้นนึง กราวเส้นนึง เซนเซอร์เส้นนึง

แค่นี้เองครับ

8. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    มีสองเส้นขาว-ดำ ที่เซ็นเซอร์ แสดงว่าเส้นดำต่อเข้ากะกราวน์สิครับ
    อ้อ....แล้วที่ adaptor ที่ฝังเซ็นเซอร์ก็มีสกรูที่ไว้ต่อกราวน์ด้วยครับแสดงว่าต้องพ่วงด้วยหรือไม่จำเป็นครับ

9. vampire258

1,639
    25
    0

ที่อแดปเตอร์ต้องต่อลงกราวครับ ต่อลงแถวๆหน้ารถไปเลย ไม่ต้องพ่วงมาในรถ

ส่วนที่เกจก็ต่อกราวในรถเอาจะง่ายกว่าครับ

10. Anankhet

1,282
    5
    38
    ต่ออย่างนี้รึป่าวครับ ตามในรูปน่ะ

11. vampire258

1,639
    25
    0
    ของผมต่อแบบนี้ครับ แต่ที่เซนเซอร์ของผมมีเส้นเดียวนะครับ

แก้ไขล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2007
  12. Anankhet

1,282
    5
    38
    นั่นแหละครับ ปัญหาของผม คือมันมีสองเส้นครับ ทำไงดี

13. vampire258

1,639
    25
    0
    ของยี่ห้อะไรครับ มีรูปเซนเซอร์ไหมครับ

14. Anankhet

1,282
    5
    38
    อืม..ไว้จะถ่ายให้ดูครับ เป็น Autogauge water temp

15. chuchart7

chuchart7 New Member Member

16
    0
    0
    เส้นสีดำ ต่อลงกราวด์ ครับ ส่วนที่ Adaptor นั้นไมต้องต่อสายกราวด์ก็ได้ในกรณี
    ที่มีสาย 2 เส้น
    แต่บางยี่ฮ้อ ที่มีสายเส้นเดียว จะต้องต่อสายกราวด์ที่ Adaptor ด้วย เพราะว่า Adaptor
    นั้นจุดติดตั้งอยู่ที่สายยางหม้อน้ำ ซึ่งเป็นยาง จึงไม่มีไฟลบ ครับ

16. Anankhet

1,282
    5
    38
    ในคู่มือที่แนบมา ก็บอกเหมือนในรูปของคุณเลยครับ เหมือนกะว่าสายเซ็นเซอร์มีเส้นเดียว แต่ของจริงดันมีสองเส้น ขาว-ดำ

17. Anankhet

1,282
    5
    38
    :eek: มันเป็นอย่างนี้นี่เอง :eek:

18. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    อืมๆๆ

19. oad-ottawa

oad-ottawa New Member Member

25
    0
    0
    ครับๆๆๆๆๆๆๆๆ

20. Real NJ Obie

Real NJ Obie New Member Member

46
    2
    0
    เก็บไว้เป็นข้อมูล

21. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ขอบคุณครับ

22. mat_za

mat_za New Member Member

111
    5
    0
    เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง

23. mr.prasanai

mr.prasanai New Member Member

193
    2
    0
    ได้ความรู้ ดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้