AIR DIGITAL IN BLUEBIRD U12

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย noy u12, 19 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    หลังจากที่อยากมานานก็ได้รับความอนุเคาะห์ จาก อ.พงษ์ศักดิ์ วิทยาลัยสารพัด สระบุรี
    รถจ่ายกับข้าว ของผมก็ได้มีหน้าจอแอร์ดิจิตอลซะที่:D:D:D

พรุ่งนี้จะโพสรายละเอียดให้อีกที วันนี้นอนก่อน เหนื่อยยยยย:eek::eek:

2. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
  3. PONG DMAX

PONG DMAX Active Member Member

17,115
    14
    38
    อืม.....

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ดีครับ พรี่ช่างน้อย...... :D

5. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    32C* จะเย็นไปไหนครับพรี่น้อย....อิอิอิ

6. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    32 c นี่มันร้อนไม่ใช่รึ อิอิ

พี่น้อยจะไฮโซไปไหนครับเนี่ย 55

7. noy u12

2,463
    7
    0
    ของโครโนสก็มีนะครับ ของเพ้งเป็นออโต้ไหมครับ:D:D

จัดไปสักชุดไหมครับ:D:D

32 กระจกขึ้นฝ้าเลยครับ

พอดีของเก่าสวิชท์มันเสียครับ:D:D

8. noy u12

2,463
    7
    0
    มา d.i.y. กันนะ
    ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนนะครับ ว่าไม่ใช่เซียน
    ไม่ต้องมาถามเพิ่มเติมนะครับ ผมตอบไม่ได้:D:D
    อุปกรณ์ที่ต้องมี เอาภาษาชาวบ้านนะ
    หน้าจอแอร์ที่จะใช้ ไม่จำกัดรุ่นและยี่ห้อ
    รีซิสเตอร์ (สปีดพัดลม)
    เซ็นเซอร์หางหนู (อยู่ในตู้ไว้สั่งตัดอุณภูมิ)
    เซ็นเซอร์ภายใน (ไว้เช็คอุณภูมิ ในห้องโดยสาร)
    ท่อลมดูดอากาศ (ไว้ต่อกับเซ็นเซอร์ตัวบนอีกที)
    เซ็นเซอร์แสง (อยู่บนคอลโซลหน้า)
    เซ็นเซอร์หน้ารถ (เช็คอากาศภายนอก)
    ของทั้งหมดต้องเป็นรุ่นและยี่ห้อเดียวกันนะครับ
    ได้ของแล้วก็เริ่มกันเลย

1.รื้อหน้าจอแอร์เก่าออก และสิ่งกีดขวาง
    2.ใส่สปีดพัดลมไว้ในตัวแอร์ไว้ตรงไหนก็ได้ที่มีลมเป่าถึง(เพราะมันร้อน)
    ของผมเจาะที่ก่อนคอยเย็น เพราะไม่รู้ว่ามันมีเจาะไว้แล้วที่ตู้แบ่งแอร์ด้านหลัง
    แต่เจาะไปแล้วก็แล้วไป
    3.แล้วก็มาเจาะท่อดูดอากาศ เหมือนกันะ เจาะตรงไหนก็ได้ที่มีลมผ่าน
    ผมเลือกเจาะที่ข้างๆๆสปีดพัดลมตัวเก่า
    4.เจาะรูเพื่อฝังเซ็นเซอร์หางหนู
    5.เจาะคอนโซลหน้าฝังเซ็นเซอร์แสง
    ุ6.หาจุดยึดเซ็นเซอร์หน้ารถ
    7.เอาหน้าจอตัวใหม่ใส่เอาไป
    สายไฟมีไม่กี่เส้นหรอกนะครับ ที่ต้องต่อ เพราะอาจารย์เค้าวายสายไฟไว้ให้เรียบร้อยแล้ว เพียงแต่คอยต่อไฟเลี้ยงไว้1เส้น
    ไฟหรี่1เส้น
    ไฟAC
    ไฟพัดลม
    ต่อสัญญาณอุณภูมิเครื่องด้วยต่อจากเซ็นเซอร์น้ำ
    ตัดสายที่ต่อพัดสายดิน1เส้นไปต่อที่หน้าจอตัวใหม่
    ก็มีเพียงแค่นี้ครับ ผมอธิบายได้แค่นี้นะครับ
    อยากรู้มากกว่านี้ต้องไปถามอาจารย์เอานะครับ อิอิ :D:D
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=660840&page=6

9. noy u12

2,463
    7
    0
    ใครสนใจติดต่ออาจารย์ได้เลยนะครับ อาธยาศัยดีมากครับ
    เลี้ยงข้าวเลี้ยงน้ำ อย่างดี :D:D
    แถมเย็นๆๆมีเบียร์ด้วย แต่ผมกินไม่ได้ :cry::cry:

10. noy u12

2,463
    7
    0
    เย็นไม่เย็น กระจกขึ้นฝ้าเลย เย็นเกิ้นนนนนนนนน:D:D

11. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    โอ้วทั้งหล่อ ทั้งเย็น(กระเด็ด)

:D:D:D

12. noy u12

2,463
    7
    0
    b14 จัดไปครับ อาจารย์กำลังหานายแบบอยู่:D:D

13. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D หึ.............. ครับพรี่

14. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    แจร่มเลยพรี่ย้อย

15. taywa

taywa New Member Privilege

1,241
    1
    0
    เอามา 1 ชุด.....แต่ดูข้างหลังอจ.คล้ายใครนะ...........สนธิ อะป่าว

16. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    ผู้นำแห่งโปรเจคแอร์ดิจิตอลใน U 12 ตัวจริงเสียงจริงนะเนี่ย

17. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    แจ่มครับ จัดใน Big-M สักชุดได้ไหมครับ ยินดีเป็นตัวอย่างให้ :welcome:

18. blue90

blue90 New Member Member

1,251
    2
    0
    มีแอร์ดิจิตอลโชว์ใหญ่เลยน่ะ.......ขนาดแว่นยังขึ้นฝ้าไม่ธรรมดาเลยพี่ งั้นต้องรีบจัดให้ไว

19. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    แจ๋วเลย...........

20. taywa

1,241
    1
    0
    ทั้งหมดรวมของ+ค่าแรง+ค่าเดินทาง....พี่่น้อยใช้ไปเท่าไหร่ครับ....อยากรู้เพราะอยากทำบ้างสวยดี+เย็นด้วย..555

21. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    วันนี้ไปได้ท่อลมดูดอากาศ มาอีกตัวหนึ่ง (ท่อที่ฝังเข้ากับตู้แบ่งลม)

22. noy u12

2,463
    7
    0
    จัดได้ทุกรุ่นครับ ติดต่อ อาจารย์ได้เลยครับ (p251007):D:D

ของหมดแล้ว :D:D

ทั้งหมดเลยเหรอครับพี่
    ก็ต้องหาu12มาก่อน ก็เกือบแสนอ่ะพี่ ยังไม่ได้ทำไรตอนนั้น:rolleyes::rolleyes:
    แล้วก็หาของแต่งไปเรื่อยๆๆๆ ทำสีปะผุ ซ่อมแซ่มเรื่อยไป จนถึงวันที่ไปติดจอมาก็ปาเข้าไปสองสามแสนได้แล้วครับ:D:D

หาอีกเยอะๆๆครับ แล้วทองแดงเป็นคำตอบสุดท้าย:D:D

23. noy u12

2,463
    7
    0
    อุยยยยยย..ผมไม่เกี่ยวนะ อาจารย์ฝากมาบอกว่า ไม่ติดให้คันนี้คันเดียว:D:D
    ค่าของทั้งหมดรวมวายริ่งสายไฟ 3000 บาทครับ(ผมไปแต่ตัว)
    ค่าแรงไม่มีเพราะทำเอง
    ถ้าทำไม่เป็นก็ให้เด็กนักเรียนทำให้ก็ได้ครับ (เฉพาะวันอาทิตย์มั้งนะ)
    ค่าแรงเด็กนักเรียนชาย ประมาณ3-400 บาท
    ถ้าเป็นนักเรียนหญิง พี่ต้องช่วยทำด้วย ตกประมาณ4-5000 บาท
    เลือกเอานะครับ:D:D

24. pae-ck

pae-ck New Member Member

89
    0
    0

555........จริงดิพี่น้อย :D:D

25. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    Wow .... ขอหาของก่อน :welcome:

26. taywa

1,241
    1
    0
    พาไปน่อยนะ..........ค้างซัก 1 คืนนะเผื่อทำไม่เสจ...โอไหม

27. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    มีปัญหาเรื่องแอร์คับพี่ อาจารย์แก้ได้ไหมคับคือว่า
    ผมเปลี่ยนล้างตู้แอร์ แล้วก็เปลี่ยนโอริง ทุกตัวแล้ว แต่ปัญหาอยู่ว่า ท่อแอร์ที่ต่อเข้าตัว คอม โอริงมันรั่ว เปลี่ยนกี่ตัวมันก็ยังรั่วอยู่อ่ะคับ
    เราจะหาโอริง ดีๆแบบ ไหนใส่ดีคับ ผมเข้าร้านซ่อมแอร์เป็นว่าเล่นเลย

มีอีกตัวนึงคับ ที่ช่างแนะนำมาคือ สวิทเทอโมสตัด แบบออโต้ มันเป็นของ พรีลูดตัวนอก การทำงานคือมันจะตัดที่ 6 c อัตโนมัติ มีใครพอจะเห็นผ่านหน้าผ่านตาบ้างรึป่าวคับ บอกที

อ่อ แล้วพัดลมไม่แรงนี่ เราเปลี่ยนของตัวไหนมาใส่ได้บ้างคับหรือว่า แกะมาพันใหม่ถูกกว่า

ถามเยอะโคตร อิอิอิ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 10:56:24 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 10:56:00 ----------

มีปัญหาเรื่องแอร์คับพี่ อาจารย์แก้ได้ไหมคับคือว่า
    ผมเปลี่ยนล้างตู้แอร์ แล้วก็เปลี่ยนโอริง ทุกตัวแล้ว แต่ปัญหาอยู่ว่า ท่อแอร์ที่ต่อเข้าตัว คอม โอริงมันรั่ว เปลี่ยนกี่ตัวมันก็ยังรั่วอยู่อ่ะคับ
    เราจะหาโอริง ดีๆแบบ ไหนใส่ดีคับ ผมเข้าร้านซ่อมแอร์เป็นว่าเล่นเลย

มีอีกตัวนึงคับ ที่ช่างแนะนำมาคือ สวิทเทอโมสตัด แบบออโต้ มันเป็นของ พรีลูดตัวนอก การทำงานคือมันจะตัดที่ 6 c อัตโนมัติ มีใครพอจะเห็นผ่านหน้าผ่านตาบ้างรึป่าวคับ บอกที

อ่อ แล้วพัดลมไม่แรงนี่ เราเปลี่ยนของตัวไหนมาใส่ได้บ้างคับหรือว่า แกะมาพันใหม่ถูกกว่า

ถามเยอะโคตร อิอิอิ

28. new@nymph

12,042
    38
    0
    อิอิ..................งานเนียนดีครับ

29. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ตอนนี้เป็นแบบธรรมดาครับ พี่น้อยจัดให้เหรอครับ อิอิ:D

30. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek::eek:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้