มีปัญหาอีกแล้วครับ เรื่อง เพลาขับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย watcharac, 30 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. watcharac

watcharac New Member Member

98
    3
    0
    ผมวางเครื่อง SR20DE มาครับ แล้วตอนนี้ เพลาขับมีเสียงดังมาก(เวลาเลี้ยวขวาเสียงจะดังแต๊กๆ)

ผมจึงเอาเข้าอู่เพื่อจะเปลี่ยนเพลาขับ แต่ที่อู่บอกว่าหาตรงรุ่นไม่ได้ต้องแปลง

เพราะเพลาในเป็นของ SR เพลานอกเป็นของ B14 ต้องซื้อมาแล้วตัดต่อกันเพื่อเปลี่ยน

ซึ่งทำให้ค่าเจ็บตัวสูงขึ้น เพลา SR + เพลา B14 + ค่ากลึงงานตัดต่อ = 5500 บาท

นี่เป็นค่าเจ็บตัวเพียงหนึ่งข้างเท่านั้น (หากอีกข้างเสียอีกผมคงโดนอีกไม่หนีจากนี้นัก)

ตอนนี้ผมงงมากครับ คิดว่านี่ไม่น่าจะใช่ทางแก้

จึงอยากขอความเห็นว่าพี่น้องเรา เคยเจอปัญหานี้กันมั้ย แล้วแก้ปัญหาอย่างไร

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขออีกนิดนึงครับ หากผมจะเปลี่ยนโช๊คหน้าใหม่(โช๊คมือ2เชียงกง) และอยากจะเปลี่ยนพวกบูชต่างๆ(อยากเปลี่ยนเพราะอยากเริ่มนับอายุการใช้งานใหม่ แต่ก่อนเปลี่ยนอะไรไม่เคยจดครับ)

ผมจะต้องเปลี่ยนตัวไหนบ้าง แล้วค่าเสียหายจะสูงมั้ย

ขอบคุณอีกครั้งครับ

2. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    หาเพลา R11 มาใส่ ไม่ต้องแปลงเลยครับ ทั้งเส้น
    หรือไม่ก็หาหัวเพลาที่เค้าตัดตามเซียงกง เอาเฉพาะหัว มาใช้กับแกนเดิม ไม่เกี่ยวอะไรเลย ที่ต้องตัดต่อ

3. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ตามพี่บอยเลยครับ

ปัญหาเสียงดังอยู่ที่หัวเพลาตัวนอกด้านซ้าย (เลี้ยวขวาเเล้วดัง) ก็เปลี่ยนเฉพาะหัวนอก แค่นั้นครับ

ใช้แกนเดิมเปลี่ยนเฉพาะหัวเพลาที่มีปัญหาครับ

4. Ex-ProfLeZs

Ex-ProfLeZs New Member Member

171
    1
    0
    ขอแสดงความคิดเห็นนิดนึงนะคับ จากประสบการณ์โดยตรง ถ้าไม่ซีเรียสกับเพลาซ่อม ผมขอแนะนำให้ไปร้าน First ย่านลาดพร้าว(ดูแผนทีในนิตยาสารแต่งรถ) ซ่อมข้างละ 2,000 โดยการเปลี่ยนหัว รับประกัน 1ปี ร้านนี้ทำทุกอย่างเกี่ยวกับช่วงล่าง งานดี จบสวย ราคาประหยัด :D

5. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ตามข้างบนไป1เสียง เพราะผมก็ไปจัดร้านนี้มา ใช้มาจะ2ปีแล้ว และมั่นดูยางหุ้มหัวเพลาด้วย ช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆอาจมีปัญหา

6. Deawz Sunny ZX

Deawz Sunny ZX New Member Member

262
    1
    0
    ส่วนตัวชอบแบบไม่ตัดต่อนะครับ (แต่รถตูยังตัดต่อเลยนี้หว่า:mad:)

7. watcharac

98
    3
    0
    ขอบคุณนะครับ

8. watcharac

98
    3
    0
    ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ แล้วพวกบูชต่างๆ ต้องเปลี่ยนด้วยมั้ยครับ แล้วราคาแรงมั้ย ถ้าจะเปลี่ยนยกชุดเลย ขอบคุณอีกครั้งครับ

9. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    บูซต่าง ๆ ถ้าหากสภาพมันไม่ดีก็เปลี่ยนครับ แต่บูซจะอยู่กับปีนก ราคาถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ เค้าจะยกชุดปีกนกเลยครับราคาแรงมาก ผมใช้ปีกนกเชียงกงแทน ถูกดีครับคู่ละ พันเศษ ๆ ถ้าร้านข้างนอกเค้าจะอัดถอดเปลี่ยนให้โดยไม่ยกปีกนกเป็นชุดราคาจะไม่แรง ลองตัดสินใจดู
    ส่วนเรื่องเพลาขับ ตามพี่น้องข้างบนเลยครับ

10. watcharac

98
    3
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ

11. yordchai_1040

yordchai_1040 New Member Member

36
    0
    0
    เลี้ยวขวาดัง ก็แสดงว่าเพลาด้านซ้ายดัง วางเครื่อง sr ตัวนี้ เพลาซ้ายใช้ของเก่าได้ไม่ใช่หรือครับ(ของผมใส่ของเดิม เกียร์ออโตสาย เพลาใหญ่) สงสัยเกียร์คงใส่เพลาไม่เหมือนกัน แนะนำซ่อมหัวเพลาครับ ไม่ต้องหาเพลามาตัดต่อ ส่วนด้านขวา หาของยาก ส่วนมากก็ตัดต่อ(ของผมเอาเพลาของพรีเซีย มาตัดต่อกับของติดเครื่องมา)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้