Nissan Primera P11 แอร์มีปัญหาครับ ต้องการหาอะไหล่

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Mr.Auto, 15 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mr.Auto

Mr.Auto New Member Member

3
    0
    0
    เมื่อสองวันก่อนไฟรั่วลงตัวถัง ทำให้แอร์มีปัญหา ตอนนี้อาการคือ มันเปิดสุดตลอด ไม่สามารถหรี่ได้เลย เวลาที่เราเปิดแอร์ 18 องศา ฮีทเตอร์จะปิดสนิท พอไปที่ 19 องศาเท่านั้น ฮีทเตอร์ก็เปิดสุดเลย ซึ่งจริงๆ มันต้องเปิดนิดเดียว หรือไม่เปิดเลยด้วยซ้ำ สรุปคือ ฮีทเตอร์ทำงานเพียงสองจังหวะคือ เปิด หรือไม่ก็ปิด ไม่มีการเปิดน้อยเปิดมากตามปกติ

ตอนนี้ได้ลองไล่เช็คดู อุณหภูมิภายนอกค่อนข้างสูง น่าจะมากกว่า 30 องศา พอปิด A/C แล้วปรับไปที่ 18 องศา อากาศที่ออกมาจะไม่ร้อนเพราะฮีทเตอร์ปิด โดยดูจากกล่องมอเตอร์ที่ควบคุมฮีทเตอร์ที่หลังคอนโซล พอเร่งอุณหภูมิมาที่ 19 องศา อากาศจะร้อนทันที เมื่อดูจากกล่องมอเตอร์คุมฮีทเตอร์ ปรากฏว่ามันเปิดสุดเลย ไม่มีการหรี่

จากนั้นเปิด A/C ที่ 18 องศา แอร์เย็นเจี้ยบเลย ฮีทเตอร์ปิดสนิท ไปที่ 19 องศา ฮีทเตอร์เปิดสุดทันที แอร์ออกมาร้อน

ผมได้ลองเปลี่ยนกล่องคุมแอร์ที่คอนโซล ปรากฏว่ามอเตอร์เปิดปิดฮีทเตอร์ก็ยังทำงานแค่ เปิด และ ปิด เท่านั้น ไม่สามารถเปิดหรี่น้อยมากได้เลย

ผมเลยอยากปรึกษาสมาชิกที่เคยประสบเหมือนผมว่า มีอะไรที่น่าจะเป็นต้นเหตุมากที่สุด เท่าที่ลองไล่ดูจะมี เซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิห้องโดยสารที่คอยโซลด้านบน เซนเซอร์วัดอุณหภูมิที่คอยล์เย็น กล่องควบคุมแอร์ที่คอนโซลหน้าบนวิทยุ กับกล่องมอเตอร์ที่ทำหน้าที่เปิดปิดหรี่ฮีทเตอร์ มันจะมีอย่างอื่นหรือไม่ และมีอะไรน่าจะเป็นต้นเหตุมากที่สุด

ตอนนี้ผมตัดฮีทเตอร์ออก ทำให้แอร์ปรับอุณหภูมิไม่ได้ แอร์เย็นเจี้ยบเลย แต่ก็อยากให้ฮีทเตอร์ทำงานได้ตามปกตินะครับ

ท่านใดพอมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ และถ้ามีอะไหล่ พวกเซ็นเซอร์ต่างๆ อยากขอซื้อด้วยครับ

ติดต่อผมได้ที่ 08191597329 โก๊ะ

ขอบคุณครับ

2. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    0814411446 ยินดีให้คำปรึกษาคับคุณโก๊ะ ผมกอล์ฟคับ
    โทรมาคับรับรองแก้ไขได้ไม่เสียตังค์

3. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ตากอล์ฟจัดไป..โชคดีล่ะ..เจอถูกคน..

ท่านกอล์ฟ..พอจะทำของ R10 ได้ยังท่าน..

4. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0
    อาการเดียวกะผมเลยอ่ะ...แต่ของผมไม่รู้ว่าเกิดจากไฟรั่วรึป่าว...เพราะตอนเอารถมาก็เป็นแบบนี้แล้ว...
    มีทั่นสมาชิกเคยแนะนำว่า...

"ให้เปิดสวิทย์แอร์ที่ออโต้..แล้วเร่งอุณหภูมิไปที่ 18 องศา คืออุณหภูมิต่ำสุด..ลิ้นที่ดูดอากาศร้อนจะปิดสนิท...
    แล้วก็ดึงปลั๊กของลิ้นดูอากาศออก...อยู่ประมาณข้างเท้าซ้ายของคนขับ...ใต้คอนโซลอ่ะ...
    ลิ้นมันก็จะปิดอยู่ตลอดเวลา...แอร์ก็จะใช้ได้ปกติ...แต่จะใช้ฮีตเตอร์ไม่ได้..."

แต่ผมยังไม่ได้ลองทำอ่ะ...ผมดูแล้วมันมีปลั๊กอยู่สองอัน..อันนึงเป็นปลั๊กของกล่องควบคุมทิศทางลม...
    อีกอันนึงอันเล็กกว่า...ไม่แน่ใจว่าใช่รึป่าว...
    จะเอาไปให้ช่างแอร์แถวบ้านดู...ก็กลัวว่ามานจาเดาอาการไปมั่ว...
    ทั่นโก๊ะลองดูก็ได้นะ..ได้ผลเป็นไงเล่าให้ฟังมั่ง...อิอิ
    ผมก็ว่าละลองดูเหมือนกัน...แต่ถ้าไม่หาย..สงสัยถ้ามีโอกาสเข้า กทม. อาจจะพาไปให้ทั่นกอล์ฟดูซักทีล่ะ...

5. Kai Millennium

Kai Millennium New Member Member

36
    0
    0

....อบอุ่นดีนะครับ บ้านหลังนี้....ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน เป็นพี่เป็นน้อง ...ยินดีที่ได้ร่วมอยู่บ้านนี้ครับ...

6. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    จัดไปครับ

7. Diamond0722

Diamond0722 New Member Member

806
    2
    0

ผมลองดูแล้วครับ...ท่านโก๊ะ...ปลั๊กตัวนี้อยู่ใต้กล่องควบคุมทิศทางลมสีขาว...
    ถ้าเปิดประตูฝั่งคนขับ...แล้วนั่งคุกเข่ามองเข้าไปจะเห็นได้ชัดเจน...
    ปลั๊กจะมีสายไฟอยู่ 5 สาย แดง 1 ชมพู 2 แล้วก็ ดำ กะ เหลือง อย่างละ 1
    ผมดึงออกแล้ว...ลิ้นจะปิดอยู่ตลอดเวลา...แต่จะไม่สามารถควบคุมอุณหภูมิได้...คือเย็นที่อุณภูมิเดียวตลอด..
    แต่เวลาเลื่อนปุ่มปรับอุณหภูมิจะไม่มีลมร้อนเข้ามา...ท่านก็เลือกเอานะว่าจะทำแบบผม...
    รึว่าจะไปให้ท่านกอล์ฟดู...อิอิ แต่ผมว่า...ถ้ามีโอกาสคงพาไปให้ท่านกอล์ฟดูอีกทีน่ะแหละ...
    :D :D :D

8. Mr.Auto

Mr.Auto New Member Member

3
    0
    0
    ได้สอบถามคุณกล็อฟแล้วละครับ น่าจะเป็นที่สายไฟหรือปลักเซ็นเซอร์ที่คอนโซลหลุดหรือมีปัญหา เดี๋ยวจะให้ช่างถอดแล้วตรวจสอบดูครับ ขอบคุณคุณกล๊อฟและคุณ Daimond มากครับที่ให้คำแนะนำ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้