รบกวนสอบถามเรื่องเบอร์กล่องเกียร์ครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย p251007, 22 มีนาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ไม่ทราบว่าใครพอมีความหมายของเบอร์กล่องเกียร์บ้างครับ
    เครื่องผม SR20VE CVT M6 ของ Y11 เบอร์กล่องเกียร์ 31036 5J013
    พอดีมีพรรคพวกเราในคลับ NX ใช้เครื่อง SR20VE CVT M6 ของ P11 เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนอยู่ขอนแก่น (เลยส่งกล่องเกียร์ไปทางรถทัวร์ 3 กล่อง ไม่รู้จะใช้ได้หรือเปล่า)
    เลยอยากทราบข้อมูลของเบอร์กล่องเกียร์ไว้ 5J013 แต่ละตัวหมายถึงอะไรครับ
    หรืออีกเบอร์ตามรูปครับ

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ขออนุญาตตอบแทนเจ้าของรถครับ : ได้รับกล่องเกียร์และลองสับเปลี่ยนดูแล้วครับอาจารย์ทั้ง 3 กล่อง อาการเหมือนเดิม เกียร์ยังไม่ยอมเปลี่ยน น่าจะไม่ใช่ที่กล่องแล้วล่ะ เพราะก่อนมีอาการ ใช้ระบบแมนนวลไม่ทำงานแต่ออร์โต้ยังทำงาน ก็ขับจาก กทม ไปบึงกาฬ(ระบบเกียร์ออร์โต้ยังทำงานปกติ) ขากลับมาถึงขอนแก่นระบบออร์โต้ก็ไม่ยอมเปลี่ยนไปเกียร์ที่สูงขึ้นครับ ในตอนนี้ได้สั่งเกียร์ลูกใหม่โดยให้พี่น้องใน club nx เป็นธุระให้อยู่ครับ เย็นนี้หรือคืนนี้คงเดินทางมาถึง ขอบคุณท่านอาจารย์ ดร.พงษ์ศักดิ์ อย่างสูงครับที่ได้กรุณาส่งกล่องเกียร์ทั้ง 3 กล่องมาให้ทดลองใช้ก่อนครับ....ช่วงหลังเที่ยงจะให้อู่ถอดเกียร์ไว้รอยกลูกใหม่ขึ้นแทน แล้วจะรายงานให้ทราบเป็นระยะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2013
  3. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    มารายงานเพิ่มเติมครับ เสร็จเรียบร้อยแล้ว เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ (เชียงกง) หายสนิท เซนเซอร์ทุกตัวและกล่องต่าง ๆ ยังใช้ตัวเดิม อาการเกียร์ไม่เปลี่ยนของเกียร์ CVT เท่าที่ศึกษาอ่านจากหลายๆ กระทู้ และอื่น ๆ น่าจะเกิดจากสายพานโลหะถักที่ขับมูเล่ย์ภายในเกียร์มันยืดเกินมาตรฐานกำหนด (การยืดน่าจะเกิดจากการขับแบบกระชากบ่อย ๆ เพราะความมันส์ ไม่เคยปราณีใคร) ส่วนการไล่เรียงหาสาเหตุนั้นค่อยไล่ไปจากจุดเล็กน้อยไปก่อนครับ เช่น Speed sensor ท้ายเกียร์ กล่องเกียร์ กล่องชิพ แล้วค่อยสรุปไปที่ตัวเกียร์ CVT ครับ..
    ค่าใช้จ่าย เกียร์ 1 ลูก 4000 ค่าขนส่ง 240 บาท ค่าน้ำมันเกียร์ CVTF ของ Honda 3.5 ลิตร์ 2 แกลลอน 1300 ค่าแรง 1200 ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มีนาคม 2013
  4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    น้ำมันเกียควรใช้ NS-1 ครับ

ระวังเกียไปไว

- - - Updated - - -

น้ำมันเกียควรใช้ NS-1 ครับ

ระวังเกียไปไว

5. Ja Khonkaen

526
    1
    18
    ขอบคุณครับ

- - - Updated - - -

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้