ช่วยด้วยคับรอบเครื่องสวิง900-1500

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย PeacH_Hub, 15 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeacH_Hub

PeacH_Hub Guest

0
    0
    0
    วันก่อนผมถอดตัว eacv ของb16 มาล้าง โดยการแช่ไปในน้ำมันบินซิลขาว(แช่ไปทั้งตัวเลยถอดแค่ยางโอริงออก) จากนั้นก็เป่าด้วยลม พอสต๊าดเครื่องตอนแรกก็ปรกติดี พอเครื่องร้อนรอบเดินเบา สวิงมาก 900-1500 รอบได้

อยากถามพี่ๆว่า

1 ผมล้างผิดวิธีรึเปล่า ถ้าผิด วิธีที่ถูกต้องเป็นยังไง
    2 ที่มันเสียนี่เกิดจากอะไร
    3 มีวิธีแก้โดยไม่ต้องเปลี่ยน eacv มั้ย(ช่วงนี้ช๊อตมากๆ)

2. PeacH_Hub

PeacH_Hub Guest

0
    0
    0
    มะกี้ผมรองเช็คดู ปรากฎว่าพัดลมหม้อน้ำไม่ทำงาน ไม่รู้ว่ามันจาเกี่ยวกับรอบเครื่องสวิงเปล่า(มันจะสวิงตอนเครื่องร้อน)

3. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    เป็นเหมือนกัน ไปล้างลิ้นผีเสื้อกับชดเชยรอบ วิ่งอยู่ก็ปกติ คันเร่งลื่นขึ้นนะ แต่พอเข้าเกียร์ว่าง รอบมันเร่งอยู่ประมษณ 1100 - 1200 แล้วจะค่อยๆลดลง เหลือสัก 850 รอบ คือรอบมันไม่ค่อยราบรื่นเท่าไร ก็เลยไม่รู้แก้ไง รอบท่านเทพมาตอบครับ แต่ล้างเสร็จเร่งดีกว่าเดิมครับ

4. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ลองตั้ง Throttel senser ดูก่อนครับ
    ถ้าไม่หายก็คงต้องดูที่ EACV valve ครับ

5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อด้วยครับ แล้วตั้งเซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อด้วย ส่วน eacv ลองถอดมาใหม่ เปลี่ยนเซีลด้วยครับ เอาน้ำมันเบนซินหยอด แล้วเขย่าๆ แล้วเทออก ทำซ้ำหลายๆ ครั้ง ปล่อยให้แห้งเอง แล้วเอา sonax ฉีดเข้าไป เพื่อหล่อลื่น น่าจะดีขึ้นนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้