>>ใครรู้บ้างว่ามีกฏหมายห้ามขายน้ำมันเบนซินใส่ถัง มีจริงหรือเด็กปั้มมันกวนตีน<<

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย MaXiMaSs, 12 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. MaXiMaSs

MaXiMaSs New Member Member

76
    3
    0
    คือว่ารถน้ำมันหมดได้ขับมอไซพร้อมถังน้ำมันเล็กๆไปเติมที่ปั้ม ปิโตนัส สาขา สาธุประดิษฐ์
    ผมคนซื้อ : ผมบอกว่าขอซื้อน้ำมันหน่อยน้ำมันรถหมด
    เด็กปั้ม : ขายให้ไม่ได้เพราะมีกฏหมายห้ามขายใส่ภาชนะ

สายตาผมได้มองเห็นป้าย เขียนว่าห้ามขายน้ำมันใส่ภาชนะที่ไม่เหมาะสม เช่น ขวดพสาสติก ขวดแก้ว ถังน้ำมันเครื่อง เลยถามเด็กปั้มไปว่า

คนซื้อ : นี้ป้ายมันบอกว่าห้ามขายน้ำมันใส่ภาชนะที่ไม่เหมาะสม แต่นี้มันถังสำหรับใส่น้ำมันโดนเฉพาะ
    เด็กปั้มพลิกลิ้นได้ตอบกลับมาว่า : เบนซินขายให้ไม่ได้แต่ดีเซลได้

ไอเวง รถตูเบนซิน มรึงจะให้เอาดีเซลมาเติมได้ไงวะ ขออภัยที่ใช้คำไม่สุภาพ เด็กปั้มชื่อบัวทองจำหน้ามันได้อยู่เลย

ที่อยากจะถามพี่ว่า กฏหมายมีว่ายังไงกันแน่ครับ ถังที่ผมมีอยู่ก็ดูจากรูปเอานะครับว่าเป็นไง ถ้าเด็กปั้มมันมั่ว จะได้ไปลุยที่ปั้มเลย กวนตีนมาก มีปั้มเดียวอีกตอนกลางคืน เซงสุดๆครับ
    (แต่เมื่อสองวันก่อนผมก็ได้ไปของซื้อเบนซินจากปั้มนี้ละ 70 บาท เด็กปั้มคนก่อนก็เติมให้ได้ปกติ ปั้มเดียวกันแต่คนละเวลากับเด็กปั้มคนละคน)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2009
  2. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    มันคงอ่าน ภาษาอังกฤษ ไม่ออกแน่ๆ เลยครับ

ช่วยอัพครับ อยากรุ้เหมือนกัน

แต่ที่ผมเจอมา ส่วนมาก เค้าก็ขายไห้นะครับ

3. NaWaa

NaWaa New Member Member

5,079
    85
    0
    เพื่อนผมเคยเอาแกลอนน้ำมันเครื่องไปซื้อมันยังขายให้เลย

ซื้อ 40 บาทอีกตังหาก :p:p

4. อาละวาด

อาละวาด New Member Member

5
    1
    0
    มานกวนตรีนพี่แล้วง่ะคับ

ผมเอาขวดแป๊บซี่ไปซื้อยังขาย

5. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    มันแล้วแต่ที่ครับ โทษเด็กปั๊มไม่ได้หรอกครับ (เจ้าของปั๊มมันคงสั่งมา)

แถวบ้านผม ก็เติมให้นะครับ ใส่ขวดลิตรเป็ปซี่มันก็เติมให้

6. Either

Either Member Member

299
    10
    18
    ใส่ภาชนะมั่วๆ ไม่ถูกต้องนี่น่าจะไม่ได้นะครับ

แต่ของคุณนี่ใช้แกลลอนถูกต้อง แล้วไม่ขายให้นี่ น่าตบหัวเด็กปั้มสักที

7. preaw-wee

preaw-wee New Member Member

3
    0
    0
    เป็นข้อห้ามของทางบริษัทครับ เพื่อความปลอดภัยจากไฟฟ้าสถิต+แรงดันในแกลลอน
    ถ้า ผจก เขต มาเห็นเด็ก็กจะโดนครับ ดีไม่ดีถึงไล่ออก
    ในกรณีนี้เด็กงไม่รู้ว่าเป็นแกลลอนใส่น้ำมันโดยเฉพาะ (มันคงอ่านไม่ออกแหละ)

ผจก ปั๊มปิโตรนาสมาเอง แต่คนละสาขา

8. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    บางปั้มให้เติมเฉพาะแกลอนที่เป็นโลหะ

9. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ผมเอาแกลอนไปเค้าเติมให้น่ะ แต่ถ้าเป็นขวดน้ำนี่ไม่ได้แน่ๆ .. สงสัยมันอ่าน eng ไม่ออก :D:D:D

10. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ที่บ้านแฟน หมู่บ้านเสรีอ่อนนุช มีMIOคันนึงของน้อง น้ำมันหมด เอาแกลลอนพลาสติกไปซื้อื้ปั๊ม
    เด็กปั๊มบอกว่าเ "พี่เข็นรถมาเติมได้ไหมครับ เค๊าไม่อณุญาติให้เติมใส่แกลลอน"

ยังไง ยังไงก็ไม่เติมให้ ในที่สุดก็ต้องเข็นรถไปเติม...

11. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ต้องถอดถังน้ำมันรถออกไปเติมครับ......ถ้ายังไม่ให้เติมอีก....เผาปั้มสถานเดียวครับ...

12. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เติมได้แต่ต้องเป็นพาชนะที่เหมาะสมครับ......เช่นถ้าเป็นปั้ม JET (ปตท) เค้าก็จะมีให้เรายืมแต่ต้องมัดจำด้วยถึงจะเติมได้อะนะ ส่วนปั้มอื่นถ้าไม่กลัวโดนจับหรือไม่สนใจกฎหมายก็เติมให้อะนะ

13. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    เพิ่งเคยเจอกรณีแบบนี้เป็นครั้งแรก ( ได้ความรู้ใหม่ครับ )

ตั้งแต่เด็ก ก็เอาแกลลอนไปขอซื้อ ถ้าไม่มีก็ขวดแป๊ปซี่ เค้าก็ขายให้หมดนะ

14. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

ถูกต้องเลยคับ... :D:D:D

15. kangvios

kangvios New Member Member

35
    3
    0
    เห็นใจทั้งเจ้าของกระทู้ เพราะว่าคงจะอารมณ์เสียกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง

เห็นใจพนักงานในปั๊ม เพราะว่ากลัวความผิดและไม่มีการอบรมที่ดีพอ

16. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ผมก็ใช้ถังแบบนี้ ก็เติมให้ทุกปั๊มนะครับ

ผมต้องมีสำรองติดรถตลอดหากเดินทางนอกเส้นทาง

ที่ไม่รู้ว่ามี 95 เติมหรือเปล่า เพราะรถผม ใช้ Unlead 95 เท่านั้น...

17. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    แล้วแต่ปั๊มน่ะครับ บาที่มัเติมในถังน้ำมันเครื่องเลย

แต่เจ้าของกระทู้ถังแบบนั้นถูกแล้ว ผมก็คิดเคยจะซื้อมาเหมือนกัน
    เด็กมันอ่านไม่ออก :D

18. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ถ้าเป็นถัง แบบที่ลงไว้ เติมได้แน่นอนครับ

คงต้องบอกเด็กเขาครับว่าถังนี้สำหรับใส่น้ำมันโดยเฉพาะ บางทีเด็กมันก็ไม่รู้เรื่องจิงๆ :D:D

19. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เติมได้แน่ๆ ครับ

เติมประจำ

20. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เค้าคงไม่เข้าใจอ่ะคับ

21. jimmyjoe

jimmyjoe New Member Member

340
    22
    0
    แล้วแต่ปั๊มมากกว่าน่ะครับ.....

22. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ก็ขายนะคับ ที่อู่ยังซื้ออยู่เลย

แต่เมื่อก่อน 3 จังหวัดชายแดน ภาคใต้ เค้าห้ามขายหนิคับ

23. คนขายก็น่าจะดูเจตนาของคนซื้อด้วยนะว่าที่มาซื้อเนี่ย น้ำมันรถกูหมด

ไม่ใช่ว่า ซื้อใส่แกลลอนไปขายต่อซะเมื่อไหร่ หึหึ..

24. K.J.

K.J. New Member Member

442
    15
    0
    ผมว่าแล้วแต่มาตราฐานของแต่ละปั๊ม
    ป้องกันไว้ก่อน แต่ก็ได้ความรู้ดีครับ
    เด๋วหาซื้อมาติดหลังไว้มั่ง

25. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ถังแบบนี้เติมได้ครับ ในรูปประกอบตามปั๊ม ก็จะมี แต่อย่างว่าแหละครับ " เด็กปั๊ม " ก็คือเด็กปั๊ม ผมเคยเถียงไปหลายคนจนต้องเรียก ผจก. หรือ หน.ที่มีความรู้หน่อยมาคุย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องดูนโยบายของเจ้าของปั๊ม ด้วยนะครับ เขาอาจสั่งไว้แบบนี้ก็ได้ ยกตัวอย่างขำขำๆ ให้นะครับ ที่ปั๊มหนึ่ง เจ้าของปั๊มสั่งไว้ว่า " ให้รูดการ์ดได้ ก็ต่อเมื่อเติมเกิน ๗๐๐ บาท " ผมไปเติมน้ำมันเต็มถัง แต่ตอนนั้นรถผมมีอยู่ เกือบครึ่ง หัวมันเลยตัดที่ ๖๐๐ กว่าบาท ผมจะรูดการ์ด เด็กปั๊มบอกไม่รับ ต้องเติมเกิน ๗๐๐ บาท ผมก็เลยถามว่า ก็มันเต็มแล้ว จะให้ทำไง คำตอบที่ได้รับคือ " ไม่ได้ครับ พี่ต้องเติมให้ ครบ ๗๐๐ บาท พี่ก็เติมต่อสิครับ " :confused::confused::confused: จนต้องเรียก ผจก.มาคุย ถึงจะรูดได้ อันนี้ก็ต้องเข้าใจนิดหนึง บางปั๊ม เอา ต่างด้าวมาเป็นพนักงาน ยิ่งหนักไปใหญ่ สั่งอย่างได้อย่าง บอกให้เติม แกสโซฮอร์ 95 ดันเติม 95 บางที น้ำมันบางตัว มันยังไม่รู้จักเลย เติม B5 ( บี ไฟท์ ) บอกว่าไม่มีครับ มีแต่ B5 ( บี ห้า ) :eek:

26. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมใช้ถังลักษณะเดียวกับในรูปของคุณ
    ใช้เติมปั้มหน้าปากซอยมาเป็น 10 ปี
    แล้วเพราะรถป๊อบมันวิ่งออกไปเติมลำบาก
    ต้องขี่ย้อนศร ไม่เห็นปั้มจะว่าอะไรเลยแต่
    เคยสังเกตป้ายที่แปะตามเสา เห็นว่าภาชนะ
    อื่นที่ไม่ใช่สำหรับบรรจุน้ำมันไม่เติมให้พวก
    ขวดต่างๆ แล้วห้ามเติมต่ำกว่า 50 บาทอ่ะ
    ครับ ปั้มเฮสโซ่ อ่ะครับ

27. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    เด๊ว นี้ เค้า เริ่ม ติด ป้าย ไม่ ให้ ใส่ในภาชนะที่ไม่เหมาะสม เยอะ แล้ว นะคับ

ผม ก้อ เอา แกลลอน แบบ จขกท ไป เติม เค้า ก้อเติม ให้ นะ

28. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    มันถึงเป็นได้แค่เด็กปั๊มไงครับ

ไม่เฉลียวเลยอ่ะ

29. BanK-Evo6

BanK-Evo6 New Member VIP

636
    18
    0
    ทำใจครับบางปั๊มมันไม่ค่อยรู้เรื่อง หรอกแต่ก็อีกละ มันก็คงกลัวโดนไล่ออกละครับ

30. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถ้าเอาถังแบบข้างบนไปเติมเขาขายให้ทุกปั้มแหละครัย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้