รบกวนถามปัญหาเรื่องระบบระบายความร้อนB14หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ทอย, 12 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ทอย

ทอย Guest

0
    0
    0
    B14 เครื่อง1.6เดิมๆ รถที่บ้านใช้มาตั้งแต่ป้ายแดงคับ ตอนนี้วิ่งมา180000 ใช้น้ำมันมาตลอดไม่เคยติดแก๊ส
    อาการคือ น้ำในระบบระบายความร้อนมันล้นออกมาที่ถังพักน้ำหม้อน้ำคับ
    เริ่มเป็นแบบนี้มาตั้งแต่ต้นปีคับ โดยแรกๆจะเป็นเฉพาะเวลาที่กดแช่ยาวๆซัก20-30กิโลนี่มีน้ำเดือดออกมาเลยคับ
    ขับ120-130นี่แค่น้ำดันขึ้นมาเกือบเต็มในถังสำรองแต่ยังไม่เดือดออกมา
    แต่ถ้าขับแค่100-110ไม่มีปัญหาเลยคับ
    แต่เมื่อหลังสงกรานต์นี่แค่ขับ80-90 ระยะทางแค่เกือบๆ20โล ก็มีน้ำเดือดออกมาที่ถังสำรองแล้วคับ
    เมื่อก่อนมีอาการเหล่านี้เข็มวัดความร้อนมันอยู่เกือบๆตรงกลาง แต่หลังมีอาการมันจะเลยตรงกลางไปนิดนึง
    เข็มวัดความร้อนเคยขขึ้นไปเกือบสุด2ครั้งคับ พอมันเริ่มขยับขึ้นเรื่อยๆจนเกือบบนสุดก็ปิดแอร์แล้วขับช้าๆแบบแตะคันเร่งไปรอบไม่เกิน2000
    แล้วความร้อนก็ค่อยๆลงคับ ถ้าเหยียบคันเร่งเกิน2000รอบมันขขึ้นอีกคับ
    พอดูตอนเครื่องเย็นน้ำในถังพักเต็มเกินขีดmax(มีลอยล้นด้วย) ในหม้อน้ำน้ำหายแต่ไม่แห้งคับ

ของที่เปลี่ยนไปแล้วตั้งแต่มีอาการดังกล่าว คือ
    วาวล์น้ำกับฝาหม้อน้ำ
    ล่าสุด เปลี่ยนหม้อน้ำและท่อยางล่าง บน ตอนก่อนสงกรานต์
    ใช้อะไหล่ใหม่ทั้งหมดคับ (อะไหล่ที่เปลี่ยนทุกชิ้นไม่เคยเปลี่ยนเลยตั้งแต่รถออกจากโรงงานมา)
    ผมรู้สึกว่ากำลังเกาไม่ถูกที่คันอยู่คับ ยิ่งแก้ตอนนี้เป็นหนักกว่าเดิมอีก
    เลยอยากถามคนที่พอรู้ว่าอาการที่รถผมเป็นอยู่มาจากสาเหตุอะไร?
    และช่วยแนะนำอู่ที่ทำนิสสันดีๆด้วยคับ ผมอยู่แถวลาดพร้าวโชคชัย4คับ ใกลหน่อยไม่เป็นไรเอาแบบไปแล้วจบ(แต่ถ้าเปนฝั่งธนก็ไม่ไหวคับ ใกลเกิ้น)

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เท่าที่ฟัง เหลือแค่ปั้มน้ำอะครับ ลองเข้าไปที่ร้านหม้อน้ำให้เค้าดูให้ว่าปั้มน้ำ เริ่มรั่วหรือไม่ครับ
    หรืออีกอย่าง เช็คพัดลมแล้วหรือยังครับ พัดลมเบา ไม่พอ ก็จะเกิดปัญหานี้ได้เช่นกันครับ

แต่จริงๆ เวลาที่เครื่องร้อน หม้อน้ำจะดันน้ำออกมาตรงถังพักน้ำอยู่แล้วนะครับ เพื่อระบายความร้อน ทีนี้พอเครื่องเย็น ก็จะดูดกลับไปในหม้อน้ำเหมือนเดิม

3. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ตามท่าน Crony_A ครับ เพราะเหลือปั๊มน้ำที่ยังไม่ได้เปลี่ยนสิบกว่าปีแล้วใบพัดน่าจะกุดจนไม่ปั่นน้ำให้ไหลวนตามปกติได้ แต่ผมสงสัยวาล์วน้ำอีกอย่างถึงแม้จะเป็นของใหม่ก็อาจไม่ยอมปฏิบัติหน้าที่ตามที่ควรจะเป็นได้ เคยเจอของเพื่อนอาการแบบเดียวกับท่านเจ้าของกระทู้ หาจนหมดแรงเลยเสี่ียงถอดเอาวาล์วน้ำมาต้มดูปรากฏว่ามันเปิดได้หน่อยเดียวน้ำไหลไม่ทันแน่ เสียตังซื้อใหม่อีกตัว หายสนิทครับ

4. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เปลี่ยนฝาหม้อน้ำ แบบไหนมาครับ

ไม่จำเป็นต้องเบิกศูนย์ แต่ต้องของดีคุณภาพใช้ได้

ส่วนเรื่องอู่ก็ลองดูในกระทู้เก่าๆ ลองเลือกแล้วโทรไปถามอาการดูก่อนก็ได้ :)

5. จขกท.

จขกท. Guest

0
    0
    0
    ลืมบอกคับว่าเวลาติดเครื่องแล้วจอดอยู่เฉยๆมันมีเสียงวี้ดเบาๆมาจากห้องเครื่องด้วยคับ
    เสียงที่ว่าเริ่มมีพร้อมอาการดังกล่าวคับ
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคับ

6. ทอย B14

ทอย B14 Guest

0
    0
    0
    เพิ่มเติมคับ
    เวลาที่เครื่องยนต์อยู่ที่รอบเดินเบา จะมีอาการสั่น คล้ายๆกับเครื่องมันสะดุดๆ เดินไม่นิ่งคับ (แต่เข็มวัดรอบก็ไม่สวิงคับ)

รบกวนถามอีกอย่างคับ ว่าเครื่องga16เดิมๆเกียร์ออโต้นี่วิ่งกันถึงกี่โลคับจึงจะพัง 180000กิโลนี่พอจะหาเรื่องวางเครื่องใหม่ได้ยังคับ

ขอบคุณมากๆคับที่ช่วยให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์คับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้