แงๆๆๆ..เครื่อง Ga16 Auto เวลาขับช่วงรอบเครื่องยนต์ 1000 - 2000 รอบ (ทุกเกียร์เป็นหมด)...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย กฤติน สายกระสุน, 12 พฤษภาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    แงๆๆๆ..เครื่อง Ga16 Auto เวลาขับช่วงรอบเครื่องยนต์ 1000 - 2000 รอบ (ทุกเกียร์เป็นหมด) เครื่องจะมีอาการกระตุกและก็เหมือนจะดับ แต่พอข้ามช่วง รอบเครื่องยนต์นั้นไป ก็จะปกติอะครับ เกิดจากอะไรอะครับรู้สึกเซงมากๆ

1. ลองเช็คระบบไฟดูรึยังครับ

2. ยังเลยครับ มันเกิดจากจุดไหนอ่ะครับ..แล้วที่สังเกตุอีกอย่างนึงคืดกินน้ำมันมากกว่าปกตินิดนึงคับ

3. หัวเทียนเปลี่ยนครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ครับ สายหัวเทียนรั่วมั้ย ลองเทสหัวเทียนดูง่ายๆ สตาร์ทเครื่องให้ร้อน แล้วลองดึงสายหัวเทียนออกทีละสาย ลองดูว่าเครื่องสั่นเหมือนกันทุกหัวมั้ย ถ้าดึงออกมาแล้วนิ่ง หัวนั้นมีปัญหาครับ

4. ลองดูจากค่าใช้จ่าย น้อยๆ ไปก่อนนะครับ

5. หัวเที่ยนเปลี่ยนไปได้น่าจะไม่ถึงปีครับ ใช้แบบหัวเข็มอ่ะครับ งัยผมจะลองดูครับ

6. ผมว่ามันน่าจะเกิดที่ระบบไฟ การจุดระเบิดนี่ล่ะครับ ไม่ก็จานจ่าย ลองตั้งให้มันได้องศา ก็มีส่วนครับ ค่อยๆ ไปดูก่อนครับ

7. ขอบคุณครับๆๆ ^_ ^

8. ผมจะลองแก้ไขดูครับ

9. ครับ ยินดีครับ ยังไง รอดูพี่ๆ น้องๆ มาตอบดูเพิ่มเติมครับ

10. ได้ครับๆๆ ขอบคุณครับ ^_^

11. รถใช้แก็สหรือน้ำมัน แล้วช่วงที่เปนนี่แก็สหรือน้ำมัน

12. น้ำมันเพียวครับพี่

13. ลองดูตามท่านข้างบนไปก่อนครับ อีกอย่างที่น่าสงสัยก็รางหัวฉีดครับ ค่อยๆ ไล่ไปไม่งั้นก็เข้าอู่เลยครับ ของผมรอบเดินเบาน้ำมันสั่น แต่พอตัดไปแก๊สฉิวเลย

14. ครับผม...ขอคุณครับ... สังเกตุอีกอย่างครับ มันเป็นช่วงที่เครื่องร้อนแล้ว และก็มีเสียงเขกนิดๆด้วยอ่ะครับ ^_^

15. ถ้าเครื่องยิ่งร้อนยิงเป็น คอยล์น่าจะไม่ดีแล้วครับ ตอนผมขับ B11 ยิ่งร้อนยิ่งเป็น เหยียบคันเร่งแทบไม่วิ่ง มัน แผ่ดๆๆๆๆๆๆ

16. แก้ไขว่าคอยล์จุดระเบิดครับ

17. ครับๆๆ .... ต้องลองไปเช็คเพราะตอนที่ขับไปชลบุรี มันก็เป็นครับแต่ไม่มาก แต่พอกลับมาถึงบ้านแล้วรถก็จอดอยู่ 2 -3 วันแล้วก็เอามาขับ ทีนี้เริ่มเป็นเยอะขึ้นเรื่อยๆ เมื่อวานถึงกับจะดับเลยครับ เซงมากๆๆๆ

18. รอบเดินเบาปกติไหมครับ

19. ปกติครับพี่ ไม่กระพือนิ่งปกติครับผม

20. เปลี่ยนหัวฉีดได้เลยครับ

21. เมื่อวานลองถอดหัวเทียนมาดูครับ ประกฏว่ามีคราบน้ำมันเครื่องเกาะที่หัวเทียน หัวที่ 1และ 2 ครับ หัวที่ 3และ 4 ปกติอ่ะครับ มันเกิดจากอะไรหรอครับ ^_^

22. หาหมอด่วนเลยครับ

23. รางหัวฉีดอีกเสียงครับ GA-16 หาของยากหน่อย

24. ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ถ้าเปนงัยผมจะแจ้งให้ทราบนะครับ ขอบคุณครับ ^_^

ขั้วหัวเทียนเปียกน้ำมันเครื่อง ให้ดูด้วยครับ ว่ามีน้ำมันเครื่องเข้ามาทางขอบด้านบนของฝาครอบวาวล์มั้ย ถ้ามีเยิ้มๆ ก็จัดการเปลี่ยนยางเบ้าหัวเทียนซะครับ GA16 ฝาอลูมิเนียม ซื้อเปลี่ยนได้เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้