สาเหตุหนึ่งของการกินน้ำมัน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Yukim, 10 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    พอดีได้เอารถไปเช็คที่ศูนย์ Honda เนื่องจากความร้อนขึ้น :D ปรากฏว่าวาล์วน้ำไม่ทำงาน จึงจัดการเปลี่ยน แล้วเขาก็เช็คช่วงล่างและอื่นๆ แล้วแจ้งว่าสวิชต์วัดความร้อนเสีย (ตัว O2 sensor ที่ฝังอยู่ที่ head ท่อไอเสียน่ะ) เลยจัดการเปลี่ยนไป
    เข้าเรื่องละครับ เคยได้ยินมาว่า เจ้า O2 นี่จะนำผลที่วัดได้ (ส่วนผสมระหว่างอากาศกับน้ำมัน) ส่งไปยังกล่องเพื่อสั่งให้จ่ายน้ำมันในเกณฑ์ที่เหมาะสม ถ้าเสียจะทำให้อัตราการกินน้ำมันเพิ่มขึ้น เพราะกล่องจะจำค่าที่ได้ ( ที่ไม่ถูกต้อง)ส่งไปสั่งจ่ายน้ำมันเพิ่ม สำหรับใครที่มีอัตราการบริโภคน้ำมันเยอะผิดปกติ ลองเข้าศูนย์เช็คดูครับว่าเสียรึเปล่า ไม่แพงอย่างที่คิด ผมเปลี่ยนวาล์วน้ำ โดนไป 585 (ลด10 % แล้ว) แล้วก็ O2 sensor 1,3xx (ลดแล้ว) ค่าแรงอีก 300
    เช็คให้เรียบร้อยพร้อมทั้งช่วงล่างก่อนเดินทางไกลช่วงปีใหม่ไปด้วยเลย แล้วช่วงนี้เขามี promotion เช็คฟรี 20 รายการ ทุกศูนย์ Honda น่ะครับ รีบไปหน่อยเพราะปลายเดือนรถจะเยอะมากๆ เที่ยวปีใหม่ให้สนุก ขับรถปลอดภัยน่ะครับ ขอบคุณที่นั่งอ่านเสียยืดยาว :D:D

JOJOEYE ถูกใจสิ่งนี้
  2. ต้องเช็คมั่งแล้วเนีย...
    ขอบคุณมากๆครับ

3. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เยี่ยมเลยครับ

4. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    เอ่ แล้วมีวิธีเช็คงัยอ่ะท่าน ว่าเสียไม่เสีย

5. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    เคยถามช่างเค้าก็บอกว่าเช็คลำบากว่าเสียหรือไม่เสีย แต่ผมเคยเอาpowerFCมาจิ้มเล่นดู

คอมมานเดอร์มันฟ้องได้ด้วยล่ะว่าเซนเซอร์ตัวไหนไม่ทำงานรึว่าไม่มีสัญญาณมา ไม่รู้ว่าจิ้มโค๊ดเช็คแบบค่ายอื่นได้รึเปล่า

6. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    เช็คโค๊ทดู ก็น่าจะรู้นะ แต่ ถ้ามันเสีย ไฟเอนจิ้นก็น่าจะขึ้นนะ เว้นแต่ว่า จะเดินไฟไม่ครบ เคยลองถอดเซ็นเซอร์ต่างๆดู เล้วก็ เช็คโค้ทดู มันก็ขึ้นหมดอะ ว่า ไม่มีสัญญาณมาจากเซ็นเซอร์ตัวไหนบ้าง ก็ครงกับที่เราลองถอดดูหมดเลย

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ถ้าจะเช็ค code มันก็ได้แค่ว่า เซนเซอร์นั้น ไม่เสีย แต่บอกไม่ได้ว่ามันเพี้ยนหรือเปล่า อย่างเช่นว่า เซนเซอร์ปกติ บอกค่าที่ 0.5v แต่เซนเซอร์ที่เสีย บอกค่าที่ 0.1v อย่างนี้ code มันก็ไม่ขึ้น แต่ว่าค่าที่ได้มันเพี้ยน ทำให้สัญญาณส่งไปประมวลผลที่กล่องให้ฉีดน้ำมัน มีค่าเพี้ยนไปด้วยครับ

JOJOEYE ถูกใจสิ่งนี้
  8. Yukim

338
    9
    18
    ไฟ engine ไม่โชว์ครับ ผมก็ไม่รู้ว่าเสียจริงรึเปล่า อุปกรณ์เช็คก็ไม่มี (เช็คไม่เป็นด้วยหล่ะ อิ อิ) แต่ที่ติดมากับเครื่องก็อายุอานามมากโข แล้วราคาก็ไม่แพง เลยเปลี่ยนซ๊ะเลย ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งแล้วกันครับ เพราะก่อนหน้านี้ ผมก็ยังหาสาเหตุของการกินน้ำมันไม่เจอ เช็คมาหลายอย่างมากกก รอสัก 3-4 ถัง จะมาบอกน่ะคร๊าบบบบบบ

9. pe_k

pe_k Member Member

392
    9
    18
    อืม ไงบอกด้วยนะคับจะรอ

10. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    รอๆนะครับ

11. ko eg1

ko eg1 New Member Member

67
    1
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ เยียมครับ

12. แง่ๆ...แง่ๆ...
    ไฟเอ็นจิน...ไม่ขึ้นครับ
    เพราะเปงไมค์...ของตัวคาร์บลู
    จะเช็คมานยังไงอ้าๆๆๆๆๆๆๆ
    ..................................................
    แถวบ้าน...ก็มีแต่ช่างสั่วๆอ้าๆๆๆๆๆๆ
    V-TEC บ้านนอก...นี้มานลันทดแบบนี้นี่เอง

13. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    รอดูผลครับ
    ของผมก็กินน้ำมันแบบหาสาเหตุไม่เจอเหมือนกัน

14. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ผมเปลี่ยนมา2ตัวละ แต่เปนของเก่านะ ผลคือกระดกหมดแก้วเหมือนเดิม 7-8โลลิตร

แต่รอยดำตรงกันชนตรงท่อไอเสียน้อยลงเยอะเลย สงสัยต้องลองเบิกใหม่จากศูนย์แล้วมั้งเนี่ย

15. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ขอบคุณคับ...ที่นำข่าวสารมาแจ้งให้ทราบกัน

16. Yukim

338
    9
    18
    ถังแรก ได้ 400 โลครับ จาก 330 โล ใช้ เบนซิน 91

17. caffein

344
    7
    0
    เกียร์อะไรครับ

18. Yukim

338
    9
    18
    A/T ครับ ตอนวางเครื่องใหม่ๆเคยวิ่งในเมืองได้ 450 โล ถ้าวิ่งทางไกล ไหลไปได้ 560 โลเลยครับ

19. ต้องไปเช็คมั่ง...แล้วครับ
    ขอบคุณกระทู้...ดีแบบนี้ครับ
    สุดยอดๆๆๆ

20. caffein

344
    7
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ เดี๋ยวไปเช็คดูบ้างครับ

21. JOJOEYE

JOJOEYE New Member Member

237
    36
    0
    ความรู้ใหม่ขอบคุณคับ...

22. Yukim

338
    9
    18
    ถัง 2 ยังไม่หมดเลย

23. king

king New Member Member

86
    3
    0
    ออโต้ วิ่ง ได้ 400 โล

พฤติกรรม การขับเป็นไง คับ ขับทางไกล ที่ความเร้ว ประมาณเท่าไหรอ่ะครับ

24. Yukim

338
    9
    18
    ในเมืองก็ขับปกติอ่ะครับ 40-80 ขยับตามจังหว่ะ แต่ไม่ค่อย kickdown ส่วน ตจว ขับ แบบความเร็ว สม่ำเสมอ 90-130 แล้วแต่จังหวะ รอบส่วนมากไม่เกิน 3000 ไม่ค่อย kickdown เหมือนกัน ขับบ้านๆเลยครับ ผมนึกว่าปกติได้กัน 400 ซ๊ะอีก

25. Yukim

338
    9
    18
    ถัง 2 -5 มาอัพแล้วก๊าบบ

เก็บรวบถัง 2-5 เลย

ถัง 2 เติม โซฮอลล์ 91 วิ่งในเมืองได้ 380 โล ( เติมไป 38 ลิตร)
    ถัง 3 เติม โซฮอลล์ 95 วิ่งในเมืองได้ 400 โล ( เติมไป 38.5ลิตร)
    ถัง 4 เติม โซฮอลล์ 91 วิ่งนอกเมืองได้ 440 โล( เติมไป 33 ลิตร) วิ่ง กรุงเทพฯ - ขอนแก่น วิ่งที่ 100-120
    ถัง 5 เติม โซฮอลล์ 95 วิ่งนอกเมืองได้ 480 โล (เติมไป 34 ลิตร) วิ่งกลับกรุงเทพฯ

สงสัยจะเจอตัวปัญหาละมังครับ แม้จะไม่ได้เหมือนเดิมก็ OK พอใจแล้ว

26. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    ทีนี้ก็เติมโซฮอล91ใด้แล้วยินดีด้วยครับ อิๆ แก๊สโซฮอลไม่ผิด

27. Kupee

Kupee New Member Member

118
    0
    0
  28. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    รอ part number อยู่นะครับ upupupupupupupupupupupuup

29. o2 เซ็นเซอร์ ลองถอดมาล้างด้วยเบนซินก่อนก็ได้ครับ บางทีที่เพี้ยนมันเพี้ยนเพราะเขม่าไปจับอยู่เยอะด้วยครับ

30. Yukim

338
    9
    18
    อิ อิ

ขอให้ใช่ประเด็นน่ะครับ ได้ part no. ไปแล้วววว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้