สอบถามหน่อยครับ เรื่อง เครื่องยนต์ เสียงดังครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย homelouis, 11 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. homelouis

homelouis New Member Member

6
    0
    0
    สอบถามหน่อยครับ เรื่อง เครื่องยนต์ เสียงดังครับ

รถผม เปน nv van ปี96 เครื่อง คาร์บูอ่ะครับ

เครื่องมันเสียงดังแปลกๆ อะครับ บอกไม่ถูกเหมือนกัน ไม่รู้เป็นที่อะไรอ่ะครับ

แต่ก้วิ่งเหมือนเดิมครับ รุ้สึกว่าเพิ่งเปนช่วงหน้าฝน นี่เองครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยทีครับผม

2. ดังแปลกๆ ดังแบบไหนครับ ดังแบบหมาหอนหรือดังแบบผีหลอก คังเครื่อง ช่วงล่าง หรือตรงไหนครับ มีโอกาศดังได้ทุกส่วน ลองหาอู่ไกล้บ้านช่วยฟังครับ

3. homelouis

homelouis New Member Member

6
    0
    0
    เป็นดังเครื่องอะครับ แต่ไม่รุ้ว่าดังเพราะอะไร

4. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ดัง แคร๊................ก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แถว ๆ หน้าเครื่อง(ด้านสายพาน)ตอนเครื่องร้อนหรือป่าว (ตอนเครื่องเย็นไม่ดัง เครื่องรถผมก็ดัง)
    ถ้าใช่ ก็เปลี่ยนโซ่วาวล์เลยครับ แต่ผมเปลี่ยนแต่ตัวดันโซ่ ตอนนี้สบายหูแล้ว

5. ของผมเคยเป็นที่ มูเล่คอมแอร์ กับลูกปืนหน้าครัชคอมแอร์ครับ หอนนนนนนนดังว้าวววววววๆๆๆๆๆๆๆๆตลอดเลย พอเปิดแอร์ดังแกรกกกกกกกกกก แกร็กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แกรกกกกกกกกกกก

6. sk_nv 2000

sk_nv 2000 New Member Member

191
    3
    0
    รถผมก็ดังอาการเดียวกันเลย มันต้องใช่แน่ๆ
    ตัวดันโซ่หรือว่าโซ่วาวล์แพงมั้ยครับ บอกราคาหน่อยขอบคุณครับ

7. YTN

226
    13
    18
    โซ่ผมไม่แน่ใจครับ แต่ตัวดันโซ่ซื้อมา 380 บาท ตัวบนตัวเดียวซื้อมาเปลี่ยนเองครับ

8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ต้องลองฟังดูดีดีครับ
    เป็นได้ทุกอาการถ้าเกิดจากช่วงหน้าฝนก็น่าจะลูกปืนด้านล่างนะครับ
    ตรงลูกลอกแน่เลย ไม่ก็คอมแอร์

9. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ดังช่วงหน้าฝน อาจจะเป็นเพราะความชื้น ก็ลองมองๆดูตามสายพานด้วยก็ได้ครับ...:D

10. sk_nv 2000

sk_nv 2000 New Member Member

191
    3
    0
    เวลาติดเครื่องก็จะไม่ดังเท่าไร
    แต่พอวิ่งไปซักพักมันก็จะดังกว่าเก่าและน่าจะมาจากบริเวณ
    โซ่ราวนั่นแหละไม่น่าจะเป็นสายพานนะ สายพานก็ถึงเวลาเปลี่ยนเหมือนกันใช้มา3ปีกว่า
    แต่ว่าไปที่ร้านช่วงล่างที่ห้วยขวาง(คุณแจ๊คทรูโทนแนะนำ)ช่างบอกว่าใช้ได้ไม่ต้องเปลี่ยน
    เคยโทรถามศูนย์พัทยาโซ่เนียมันมีหย่อนริปาวก็ประมาณจะถามตัวดันโซ่นั่นแหล่ะคับพี่น้อง
    พนักงานบอกว่าไม่มีก็เลยงงไป
    สรุปตอนนี้มันยังดังพอใช้ได้อยู่ ดังเหมือนเสียงโซ่ราวลิ้นทำงานแกร๊กๆ แต่ว่ามันดังกว่าปกติ
    ขอบคุณครอบครัวเอ็นวีทุกท่านคร๊าบบบบ

11. YTN

226
    13
    18
  12. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

อยากทราบราคาซ่อมครับท่าน......ของผมมานก้อเริ่มดัง:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้