ขอวิธีแปลงหลอด D2R เป็น H4 แบบมีไฟสูง หน่อยครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย pOr [Si], 3 เมษายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ใครทำเป็นช่วยหน่อย พอดีได้ชุดไฟซีนอน ของ โตโยต้า มาอะครับ เลยอยากแปลงใส่

2. V_RADICAL

V_RADICAL New Member Member

5
    0
    0
    พ่วงระบบไฟสูงเข้าไปกะหลอดฮาโลเจนโดยเอาหลอดฮาโลเจนมาติดกะหลอดD2Rแล้วยัดเข้าไปด้วยกันเหมือนชุดหลอดH4สูงต่ำที่เค้ามีขาย หรือไม่ก็ไปหาH4แบบสูงต่ำแล้วตัดต่อสายต่อเข้าบัลลาร์ดเอาครับ แนะนำว่าถ้าจะทำเองให้เอาหลอดH3มาแปลงทำจะดีกว่าเพราะมันเล็กดี

3. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    เอาหลอด h3 มาทำเป็นไฟสูงใช่ป่าวครับ แล้วบัลลาสเดิมมันมีแค่ไฟต่ำ ต้องต่อไฟสูงจากสายไฟเดิมของรถใช่มั้ย

รบกวนตอบหน่อยนะครับ

4. is180

is180 New Member Member

1
    0
    0
    ผมใช้สกรูจับกับตัวหลอดมาเป็นขายึดกับโคมครับ แต่อยู่ด้วยว่าตัวแป้นหลอดเดิมเป็นวัสดุอะไร ตรงนี้ต้องแปลงลวดกดเบ้าไฟด้วยครับไม่มาก
    ส่วน ไฟสูงนี่ จะติดหรือไม่ติดก็ได้ครับ
    เพราะ หลอดไฟ XENON ที่มีไฟสูง halogen ถ้าต่อให้ติดพร้อมกันกับไฟสูง ก็ไม่มีความเปลี่ยนแปลงเลย ในการมอง ใช้งาน เรียกง่ายๆ ว่า ใช้ประโยชน์ ในการมองเห็นไม่ได้เลย ไม่เหมือนหลอด H4 halogen ธรรมดา (ใช้ได้แต่ไฟต่ำอย่างเดียวตั้งไว้แค่ไหนมองได้แค่นั้น) เพราะตัวบังไฟของ XENON ไฟต่ำ และต่ำแหน่งที่ติดหลอดไฟสูงมุมการส่องออกของแสง ไม่เหมือนหลอด H4 เดิม
    ผมเองก็ลองจับเปลี่ยนทิศทางหมุนหลอด แปลงจนเบ้าพรุนหมดแล้วก็ยังใช้งานไม่ได้ดี (ไฟสูงใช้ไม่ดีนะ)
    แม้แต่ชุดคิด เดิมๆจากที่ขายกันทั่วไป ที่ หลอดไฟ XENON ที่มีไฟสูง halogen ยังมีปัญหาเดียวกันเลย
    ไฟสูงคงใช้ได้แต่กระพิบไฟเตือน (ถ้าหลอด แบบ H4 SLIDE คงจะใช้งานดีกว่าแต่แปลงยังไม่เป็น)
    แต่ XENON ในโคม H4 มันจะแยงตาชาวบ้านอยู่แล้ว
    ลองทำดูละกันครับ แล้วให้ร้านเดินไฟให้ดีกว่าไม่น่าเกิน 400บ.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้