เรื่องแรงดันคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย หมีควาย, 30 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    อยากถามกูรูกี่ยวกับการดักอากาศเข้าช่องไอดีอะครับ
    ถ้าสมมุติว่า รถวิ่งที่ประมาณ 200 km/h เราจะพอหาทางดักอากาศเข้าไอดีไห้เหมือนมีบูสได้มั้ย
    แระก็แรงดันที่เกิดขึ้นหน้ารถอะคับจะหาได้มั้ยว่า ประมานกี่ kg/cm2
    คิดว่าถ้าดักดีๆน่าจะมีบูสกะเขาบ้าง (แบบว่าเป็นไปได้มั้ยคับ)

ยังไม่ได้ลองนะคับ

1. kritorm

kritorm New Member Member

54
    0
    0
    ไม่เคยลองเหมือนกัน เพราะรถที่บ้านเป็นคาบู อัดไปก็ไม่มีแรงดูด

แนะนำให้ลอง

ถอดไฟหน้าออกข้างนึงแล้วทำช่องดักไปเลยครับ ส่วนแรงดันก็แล้วแต่ขนาด-ทรงช่องดักลม

2. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ดักลม ดักอากาศเย็นได้ครับ แต่ไม่มีทางมีแรงดันอัดเข้าเหมือนบูสได้
    ถ้าไม่ได้ใช้ระบบอัดอากาศช่วย

3. ขอบคุณพี่ๆคับ

ถอดไฟก็อยากอยู่แต่ปัญหาคือ รถไช้งานทุกวัน กลัวอันตรายเด๋วพ่อแม่จะว่าน่ะครับ(ขับกลางคืนบ่อย)
    แล้วเป็นรถไฟชิ้นเดียวด้วยเลยทำเหมือนสามห่วงไม่ได้ (แบบถอดแต่ไฟเลี้ยว)
    เลยตัดสินใจจะทำแบบแอบๆดู

ถ้าโปรเจคคืบหน้ายังไงจะขอมาโพสเป็นแนวทางนะครับ

4. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    แต่ก็มีผลดีนะครับ เพราะส่วนผสมก็คือ อากาศ น้ำมัน ไฟ ยิ่งเอาอากาศเข้ารถได้เยอะเท่าไหร่ ยิ่งดี ก็เหมือนพวกเทอร์โบนั่นแหละครับ
    อากาศที่เข้ารถ ควรจะเย็นด้วยยิ่งดี สิ่งที่ได้ รอบปลายไหลดี ประหยัดน้ำมัน ขับสนุกขึ้น หรือเปล่า
    เมื่อก่อนเคยทำ ตอนเครื่อง NA ครับ เอาท่ออลูมิเนียมฟอยด์ มาดักจากหน้ารถตรงกันชน เดินท่อไปจ่อที่กรองอากาศเลยครับ
    กลางวัน กลางคืน ขับสนุกมากๆ ยิ่งถ้าอากศเย็นๆ นะ พระเจ้า มันส์มากครับ ลองดูครับ

5. coolgrep

coolgrep Guest

0
    0
    0
    ทำให้มีบูสได้ครับ ถ้า ระบบปิดขึ้นอยู่กับ ขนาดท่อและความเร็ว
    แต่ ควบคุมบูสไม่ได้อย่าทำเลยพัง ชัวร์พอติดบูส0.4ความเร็วขึ้น
    บูสก็เพิ่มแบบมากมาย คุมไม่อยู่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้