เรื่องพื้นสนาม ระหว่างยางมะตอย&คอนกรีต

การสนทนาใน 'Gymkhana' เริ่มโดย ruknoom, 24 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ruknoom

ruknoom New Member Member

13
    0
    0
    พอดีอยากเล่นมั่งครับ แล้วแถวบ้านมีลานโล่งๆแต่ว่าเป็นคอนกรีตครับ เลยอยากถามว่ามันสามารถใช้ซ้อมได้หรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่ลองไปวิ่งดูเหมือนท้ายมันไม่ค่อยออกเท่าราดยาง
    แล้วการหมุน 360 องศานี่มันต้องใช้ความเร็วต่ำสุดประมาณเท่าไหร่ครับ หรือว่าเค้าใช้เทคนิคอะไรกันสอนทีครับเพราะว่าลำพังมั่วๆเองคนเดียวกลัวรถจะพังก่อนที่จะขับเป็นครับ:)

2. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ผมอยากได้สนามยางมะตอยมากกว่าคับ

คอนกรีดมันกินยาง ยิ่งขีดๆ เส้นๆๆ ด้วยนะคับ ดอกสึกไวมากๆ
    แต่มันเกาะถนนดีน่อฮฺๆ

ส่วน 360 องศา ม่ายเคยตั้งใจทำแล้วได้ครับ มีแต่เคยหมุน 5 รอบ เพราะลื่นเสียหลักอ่ะ

3. ruknoom

13
    0
    0
    ขอบคุณครับ รอท่านต่อไปมาเพิ่มเติมอีก

4. ruknoom

13
    0
    0
    เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับพื้นคอนกรีต ไม่ได้ขีดเส้นขวางเหมือนบนถนน

5. NOOK_OVERSIZE

NOOK_OVERSIZE New Member Member

524
    90
    0
    อยู่แถวไหนครับ

6. 3d-top1

3d-top1 New Member Member

767
    3
    0
    แสดงว่าอยากไป........หาที่ซ้อมให่ม......ใช่เปล่าครับคุณนุ๊ก:D
    เห็นที่อยู่น้องเขาเปล่า........อุบล...นะครับ:eek: :eek:

7. ruknoom

13
    0
    0
    ครับผมอยู่อุบล ว่าแต่ว่าสักคนสอนผมที

8. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    กรุงเทพกันนะครับ

9. COROLLA BOY

COROLLA BOY New Member Member

507
    1
    0
  10. ruknoom

13
    0
    0
    สักคนครับสักคน รอคำแนะนำอยู่ครับ :) :D

11. 3d-top1

767
    3
    0
    เติมยางหลังให้แข็งหน่อยซิครับ....ท้ายได้ออกครับ

12. ปุ๋ย

ปุ๋ย New Member Member

35
    0
    0
    เซตท้ายให้มันไหลก็ได้ครับและใช้แม็ก15ครับเติมลมยางประมาณ37ครับมันก็น่าจะไหลแล้วนะ

13. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    อย่างแรกถ้าอยากหัดทำ 360 ก็ต้องมีดรัมเบรกก่อนเลลย เพื่อง่ายและถูกตังค์ต่อการเริ่มหัดนะคับ...

ส่วนอย่างที่ 2 ก็มาที่การเตรียมรถ อันนี้แล้วแต่สูตรใคร บางคนจะไม่เหมือนกัน ของผมใช้ปล่อยลมยางหลังให้เหลือประมาน 25 แล้วถ้าช็อคหลังปรับหนืดได้ก็ปรับมันแข็งสุดเลย

เมื่อพร้อมแล้วก็ ลุย!! การเข้าไปในไพล่อนอย่าเข้าไปตรงๆ ควรถ่ายน้ำหนักด้วยการตีวงเลี้ยวเข้าไปก่อน แล้วเบรกเท้าเพื่อให้น้ำหนักถ่ายมาข้างหน้ารถ ให้หลังลอยนิดๆ แล้วดึงเบรกมือตามพร้อมกับปล่อยเบรกที่เท้า รถจะเสียอาการและพร้อมที่จะให้เราโดนัทกันแล้ว (ทั้งนี้หากอยากทำได้ครบรอบหรือมากกว่านั้น รภของคุณควรมีลิมิเต็ท สลิปจะดีกว่า)

ปล. ถามว่าถ้าอยากให้ยางเกาะขึ้น (ในการแข่งจิมคาน่าที่ต้องเลี้ยวตลอดเวลา แก้มยางที่แข็งมีผลพอสมควรในการบังคับรถ) ควรเพิ่มแรงดันลมยางหรือลดแรงดันลมยางกันแน่? :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤศจิกายน 2006
  14. เต่ากัดยาง

เต่ากัดยาง New Member Member

348
    14
    0
    ^
    ^
    ^
    ^
    ^
    ขอตอบเหมือนคนข้างบนครับ:D

15. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ปล. ถามว่าถ้าอยากให้ยางเกาะขึ้น (ในการแข่งจิมคาน่าที่ต้องเลี้ยวตลอดเวลา แก้มยางที่แข็งมีผลพอสมควรในการบังคับรถ) ควรเพิ่มแรงดันลมยางหรือลดแรงดันลมยางกันแน่?

ตอบ ไม่ควรถามครับ เพราะไม่มีใครเข้าใจเหมือนเราครับ :p :p

16. Poyee_ZC

611
    7
    0
    รอเทพปอม มาสอนบ้างจิ................ง่า

17. RG37

RG37 New Member Member

302
    2
    0
    เทพโพธิ์งามอ่ะสิ โป้ย
    แงะ

คำตอบก็เหมือนเทพโป้ยนั่นล่ะ 555
    จะเพิ่มจะลด ไม่มีอันไหนผิด ถ้าทำให้คนขับคนนั้นขับได้ดี

ลมยางไม่มีสูตรตายตัวนิ
    มันขึ้นอยู่กับ นิสัยคนขับ + ลักษณะเนื้อยางและแก้มยาง + ความแข็งของช่วงล่าง + มุมล้อที่ตั้ง + นน.รถ
    ตอบฟันธงให้ไม่ได้ง่ะ

ถ้ามองที่ยางอย่างเดียว ไม่สน factor อื่น บอกได้คร่าวๆแค่ว่า
    ยางแบบบ้านๆ วิ่งถนน แก้มนิ่ม ก็ต้องเติมลมแข็ง
    ยางแบบ sport แก้มแข็งขึ้นมาหน่อย ก็เติมลมปกติ
    ยางแบบ competition แก้มแข็งปั๋ง ก็เติมลมน้อยได้

แต่เวลา set ลมยางก็ต้องดูส่วนอื่นประกอบอยู่ดี อาจจะลดหรือเพิ่ม ต้องลองขับดูในรถคันนั้นๆ

ส่วนการที่อยากให้ท้ายออกง่ายๆ ก็มีเพิ่มมากๆ กะลดมากๆ
    ส่วนตัวชอบที่จะเพิ่มคับ สนามเล็กๆ แคบๆ เน้นท้ายไวสุด
    ก็เติมมันไปเรย 50psi (ยางก็เก่าๆหมดๆ เติมแบบนี้ตลอดก็ไม่เห็นมันจะระเบิดสักที 555)

ก็ลองไป set กันดูคับ
    good luck!
    :D
    [email protected]

18. ruknoom

13
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำสอน ช่วยให้กระจ่างได้มากทีเดียว พอดีรถผมเป็นหลังดรัม 195/50/15 ตามที่แนะนำแล้ว(โชคดีไป) เดี๋ยวยังไงจะลองไปหัดดูครับแล้วได้ผลยังไงจะมารายงานอีกที ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับ

19. Poyee_ZC

611
    7
    0
    จัดปายลองดูครับ.............ได้ ไม่ได้ยังไง ก็มาว่ากันอีกที นะ :D

20. Super Colt

Super Colt New Member Moderator

2,980
    11
    0
    ไม่มีใครรู้และบอกได้ดี จนกว่าเราจะลองเอง :cool:

21. 3d-top1

767
    3
    0
    ถูกต้องที่สุด....ครับ :cool:
    ไม่ลองไม่รู้......ไม่ดูไม่เห็น:D

22. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    สวัสดีครับผมก็อุบลครับ ว่างๆเจอกันหน่อยดีไหมครับ ชอบจิมเหมือนกัน แต่รถผมที่ใช้แข่งจิมขายไปแล้ว ยังไงก็อยากรื้อฟื้นความหลังบ้าง จะลองเอา vip มาวิ่งดูครับ :D

23. nick_oversize

nick_oversize New Member Member

445
    9
    0
    เขียนอะไรน่ะ อ่านแล้วไม่เข้าใจ

24. akeuthai

akeuthai New Member Member

1,058
    1
    0
    เคยไปเล่นหน้าลานจอดรถโลตัสตอน 3 ทุ่มก่าๆ แต่โดนตำรวจมาไล่ครับ - -
    ปล. พื้นเขาคอนกรีตลื่นๆดี แหล่มครับ ตูดออกง่ายๆเลย

25. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    รถผมไม่มีเต็ด หมุน 360 ไม่ได้อ่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้