คำตอบเรื่องฝากระโปรงดำ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย pes, 26 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    พอดีได้มาจากเวปพันทิปนะครับ ค่อนข้างชัดเจนดี
    ผมว่าฝาเคฟล่าก็โดนด้วยเพราะตำรวจก็คงรวมกับฝาแบบ

ทำสี

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  2. KoKZillaa

KoKZillaa New Member Member

35
    0
    0
    โอ้วขอบคุณครับ

3. Show Aof

Show Aof Well-Known Member Privilege

2,092
    49
    48
  4. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ชัดเจน

5. เราจดเรียบร้อยแล้วววว วิ่งเข้าใส่ด่านไม่ต้องกลัว อิๆๆ

6. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
  7. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63

8. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ศินครินท์กับพระราม 9 ผมโดนทุกด่านเลยเรื่องฝากระโปรงดำดีนะแจ้งไว้2สีแล้ว

9. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ใครยังไม่แจ้ง ก็รีบไปแจ้งกันนะครับ

10. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    ผมล่ะเข้าใจชัดเจน

แค่สงสัยเฉยๆนะครับ

ส่วนตัว ตามที่เค้า ลงไว้ว่า " ผิดกฏหมาย เพราะว่า เป็นการทำให้สาธารณชน เข้าใจว่าเป็น สี ของรถ "

เออ ถ้าสมมุติว่า รถผมสีแดงแปรดด แต่ ฝากระโปรงดำ มาเลย ว่าเวลาขับฝาด่าน หรือ หลบหนีตำรวจ

เค้าจะ วอ สกัดจับ ว่ารถผม สีดำ รึป่าวอ่ะครับ ผมล่ะ สงสัยจิงๆ

ว่าตำรวจ เค้า จะสงสัยรึเปล่า ว่ารถผมอ่ะ สีแดง หรือ สีดำ กันแน่

คุณตำรวจแค่นี้สับสนเหรอครับ ว่า รถผมอ่ะ สีแดง หรือ สีดำ

แล้วจะมีใครเข้าใจว่า รถผมเป็นสีดำไหมเนี่ย ทั้งๆที่ตัวรถเป็นสีแดง แต่แค่ฝากระโรงดำ

อิอิ

11. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    แล้วที่ญี่ปุ่นแต่งกันแบบนี้เนี่ย ทางเค้ามีกฎหมายแบบนี้บ้างรึเปล่าหว่า

:confused::confused::confused:

12. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ไม่ค่อยแน่ใจว่า จม. นั้น
    มันใช้อ้างอิงได้ทั่วประเทศมั๊ย ?

รบกวนเพื่อนสมาชิกวิจารณ์หน่อย . .
    :eek::eek:

13. สงสัยต้องทำส่วนที่เหลือดำด้วยล่ะ.......กะลังอยากเปลี่ยนสีพอดีเลย........แต่ไม่มีตังค์สงสัยต้องไปแจ้งเปลี่ยนแล้วล่ะช่วงนี้ด่านไหนด่านนั้นเลยโดนทุกครั้งที่เอารถออกกลางวัน....

14. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ถูก

15. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    เคยดูในทีวี ท่าน.....อะไรมาพูดผมก็จำไม่ได้นานแล้ว บอกว่าไม่ผิด เกี่ยวกับจำนวน % ว่ามันไม่ถึง แค่ฝาโปรง
    แต่ถ้าหน้า-หลัง ต้องไปแจ้ง
    แต่ยังดีรถผมสีเดียวอยู่ ไงๆๆก็ระวังกันด้วยครับพี่น้อง

16. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    อยากหล่อไม่ผอดกฎหมายก็ไปแจ้งสีที่ขนส่งเลยซิครับมันจะได้จับเราไม่ได้

17. ont_sadung

ont_sadung Member Member

92
    8
    8
    ถูกคับ

เสียเวลา เสียเงิน เอารถเข้าทำสีได้

ไปแจ้งขนส่งอีกนิด ไม่น่าจะยากเกินความสามารถ

เวลาเข้าด่าน จะได้พุ่งเข้าไปเลย

มันสะใจนะครับ เวลาที่เค้าทำอะไรเราไม่ได้ เพราะเราทำถูกต้องทุกอย่าง :)

18. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    นั่นซิคับ

19. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    คนรุ่นใหม่ ต้องชัดเจน..!!! ขอบคุณคร๊า......

20. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    อ้างอิงได้รึเปล่าไม่ใจครับ:confused::confused:
    แต่ที่แน่ๆตอนเข้าด่านผมก็เถียง คุณตำรวจเค้ายื่นแผ่นนี้ให้อ่านเลยไม่รู้
    จะเถียงอะไรต่อเลย สุดท้ายยอมมอบตัวจ่ายค่าปรับครับ:sad::sad:

21. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ไหนๆก็มาขนาดนี้แล้ว แจ้งลงเล่มไปเลยน่าจะดีกว่า สบายใจไปด้วย :D

22. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    มีอยู่ช่วงนึง
    ผมโดนจราจรกลางเรียกเกือบทุกวันเลยครับ
    ขอย้ำว่าเกือบทุกวันจริง ๆ โดนจนผมรู้สึกว่า เอ๊ะ เจอกันทุกวัน จำไม่ได้เลยหรือไง
    แล้วเรียกเพราะอะไร นักหนา

เลยถามไปว่า เรียกผมทำไมทุกวัน ผมงง ผมแทบจะเอาเล่มแปะกระจกหน้ารถอยู่แล้ว
    เค้าเลยตอบว่า สีรถ 2 สี ต้องแจ้งเปลี่ยน ผมเลยเข้าใจละ

ทีแรกนึกว่าเรียกเพราะสีรถ ตอนนี้เข้าใจและครับ ว่า รถ 2 สีขึ้นไป ต้องแจ้งเปลี่ยน
    แต่ผมก้อแจ้งเปลี่ยนเรียบร้อยตั้งแต่ทำสีเสร็จ

จนตอนนี้เส้นทางที่ผมวิ่งทุกวัน ไม่เคยเรียกผมอีกแลย

(แต่โดนเรียกไปประมาณเดือนกว่า ๆ จนเซงอ่ะครับ กว่าจะจำกันได้)

23. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมเคยไปขนส่งเค้าบอกว่าไม่ต้องแจ้งแค่ฝากระโปรงหน้าเอง ตอนนี้งงไปหมดแล้วครับ

24. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    ใช่ครับ ผมกำลังหาคนที่เคยดูรายการนี้อยู่พอดี ผมก็ดู แต่จำไม่ได้จริงๆ ว่าใครพูด เป็นนายตำรวจชั้นผู้ใหญ่ของงานจราจรเลยล่ะ

บอกว่าสีฝากระโปรง ไม่ถึง 25% ของรถ ไม่ต้องแจ้งก็ได้ (ตามกฎหมาย) ส่วนเรื่องแต่งลายรถ เค้าเน้นไปกวดขันกับพวกรถทัวร์ รถบัส ที่ทำลายการ์ตูนทั้งคัน เป็นการแอร์บรัชถาวร เพราะพวกนี้เวลาชน หรือเกิดอุบัติเหตุ ไม่รู้จะแจ้งกว่าสีอะไร จะให้แจ้งว่า "รถบัสลายโปเกมอนเกิดอุบัติเหตุที่ถนนศรีนครินท์ ฯ" อะไรทำนองนี้ ท่านว่ามันไม่เหมาะ ท่านไม่ได้เน้นรถยนต์นั่งส่วนบุคคล ที่ติดสติ๊กเกอร์รอบคันแบบตัวแข่งทั้งหลาย

เพราะเมื่อลอกสติ๊กเกอร์ออก ก็จะกลายเป็นสีรถเดิม แต่นายทะเบียนขนส่งคนนี้ ให้ความเห็นแตกต่างกับตำรวจเลย กฎหมายไทย ทำไมมี 2 มาตรฐาน

ส่วนผู้ที่ไปแจ้งเปลี่ยนแล้ว ก็ดีครับ ทำให้มันถูกไว้ แต่ผมว่า ถ้าจับข้อหานี้ไม่ได้ มันก็หาข้อหาอื่นให้ได้อยู่ดี เรียกแล้ว ไม่ยอมเสียหน้าหรอก.................กลายเป็นเรา ที่ต้องหนีไปเรื่อยๆ

Fredy ถูกใจสิ่งนี้
  25. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    ดำรงตนอยู่ในความถูกต้อง ปัญหาย่อมไม่เกิดคับ

26. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    'งานเข้าแว้ว

27. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ขอบคุณคราฟ

28. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ชัดเจนจริงๆ

29. monstercolt

monstercolt Member Member

381
    2
    18
    รถรุ่นเก่าๆบางรุ่น กันชนหน้า-หลัง เป็นสีดำออกจากโรงงาน ไหงไม่เป็นสองสี ทั้งที่น่าจะเกิน 25% นะ คุณตำรวจเคยเรียกจับรึป่าวครับ

30. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ทำให้ถูกต้องสบายใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้