ติดฟีลม์ ยี่ห้อไหนดี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย puky, 24 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ว่าจะไปติด ฟีลม์ ใหม่มองอยู่ 2 ยี่ห้อ 3M กับ Lamina แต่มีที่สนใจอีกตัวที่เป็นฟีลม์สีชาที่ขายในเวปราคา ประมาณ 2500 แต่ไม่รู้ว่าจะกันร้อนและคุณภาพสู้ 2 ยี่ห้อแรกได้ไหม

ตอนนี้ยัง สับสนในชีวิตอยู่เลยอยากได้ข้อมูลจากเพื่อนๆ หน่อยครับ แล้วหากติดฟีลม์ดำ เอา 60 หรือ 80% ดีครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมใช้ของ hi-kool อะ

3. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ

อยากรู้ว่าฟิลม์เขียวของ Mega shield มันเหมือนหรือใกล้เคียงกระจกตัวนอกขนาดไหน มีใครทราบมั้ยครับ

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    จะติดฟิลม์ พรุ่งนี้แล้วเหมือน กัน ไปถามราคา hikool รอบคันมา 3500 แพงไหมเนี้ย มีใครแนะนำ ร้านที่ถูกกว่านี้ไหม

5. Tensino

Tensino Legend (R.I.P.)

151
    10
    0
    เคยใช้มาทั้ง 3M Hi-Cool Lamina

ประสบการแรกกับ Hi Cool ตอนแรกก็รู้สึกดี โอเค แต่พอแดดเลียมาก ๆ มันเหมือนเปอร์เซนต์เริ่มน้อย ตอนหลังใสซะงั้น

กับ 3M ก็รู้สึกดีโอเคเลย แต่พอหมดอายุการใช้งานแล้วอาจเจอประสบการณ์ภาพเบลอได้ เหมือนหลอน ๆ เพราะว่าฟิล์มมันจะลอก หรือว่าขุ่นมัวก็ไม่แน่ใจ ( แต่นานมาก กว่าจะเป็น )

ตอนนี้ใช้ Lamina อยู่ครับ ด้านข้าง 80 % หน้าหลัง 60 % ค่อนข้างโอเค ค่อนข้างพอใจ และราคาก็พอรับได้ ช่วงแรกที่ติดกลางวันขับสบาย กลางคืนต้องซักพักถึงจะเริ่มชิน เพราะว่าจะมืดหน่อย แต่ถ้าใช้งานกลางวันสบายเลยครับ

ที่ใช้มาทั้งหมดนี้เพราะว่ายังไม่มีเงินใช้ V cool

6. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

378
    35
    28
    ต้องเลือกเอาครับระหว่างสวยกับกันร้อน
    รถแต่งส่วนใหญ่ไม่ค่อยชอบปรอท จะเน้นดำๆมืดๆ หรือชาๆ

เคยมาหมดแล้วเริ่มจากสีชาไม่มีปรอท ญี่ปุ่นๆ ร้อนตับแตก
    ก็เลยเปลี่ยนแนว เอาดำๆเข้าไว้ ครึ่งหน้า 3M 60% ครึ่งหลัง จำไม่ได้ 80% ไม่มีปรอททั้งคู่
    ก็เย็นขึ้นครับ แต่ก็ยังร้อนหน่อยๆอยู่ดี

สุดท้ายพอได้มาขับรถบ้านๆ เลือก ฮานิตะ 60% ปรอท กันร้อนได้สมใจ
    ถ้าอยากรู้ว่ากันได้มากน้อยแค่ไหน ลองกับแดดช่วงเช้าหรือช่วงบ่าย
    เอาแบบว่าได้มุมที่แดดส่องจากข้างๆตรงๆ ลองปิดและเปิดกระจกดู
    ตอนเปิดกระจกจะรู้สึกร้อนและแสบผิวมากๆ พอปิดกระจกจะรู้สึกดีอย่างบอกไม่ถูก

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับยี่ห้อและเกรดของฟิลม์ด้วยนะ แต่ที่ผมลอง ลองจากเกรดเดียวกันทั้งหมด
    และคงไม่โดนร้านหลอกขายของปลอมหรือของมั่วเกรดมาแน่นอน เพราะร้านของเพื่อนกันนี่แหละ
    เค้าเตือนตั้งแต่จะเล่นฟิลม์ชาแล้วว่า ถ้าจะเอากันร้อนดีๆ ยังไงก็ต้องปรอทเท่านั้น

จะมีอีกเกรด คือพวก V-Kool ราคาแพงหน่อยแต่คุ้มถ้างบถึงนะ
    เลือกไปเลยไม่ว่าจะสีไหน แม้แต่แบบใสปิ้งๆแม่งก็มีความสามารถในการกันร้อนได้อย่างไม่น่าเชื่อ
    รถพ่อผมคันเก่าเคยใช้แบบใสอยู่ ติดมาแพงเว่อร์ แต่คุ้มมากๆขอบอก

7. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่พี่ปอ บอกเลยครับ

8. BANK3650

BANK3650 New Member Member

838
    22
    0
    ตอนนี้ติดสีชารอบคัน Mega shield อยู่ครับ
    ร้อนสุด ๆ แล้วก็รู้สึกว่าเวียนหัวด้วย กำลังจะเปลี่ยนเป็น 3 M

9. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    มาหาข้อมูลด้วยคนครับ ฟิล์มใสๆที่กันร้อนได้มากนี่ยี่ห้ออะไรดีครับ(ที่ไม่ใช่ V-KOOL) :D

10. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    สำหรับผมส่วนใหญ่เลือกติดแค่สองยี่ห้อเท่านั้นคับ

งบน้อย - 3M
    งบเยอะ - V-Kool

Lamina ก็โอเคคับ แต่เท่าที่เคยลอง มันกันร้อนได้ไม่ดีเท่า 3M อ่ะคับ

11. HeLL ViGO

HeLL ViGO New Member Member

124
    2
    0
    3M ครับ

12. \\\ ~ A ~ ///

\\\ ~ A ~ /// New Member VIP

1,727
    15
    0
    เคยใช้ Hi-Cool ครับ ตินไหม่ หน้า 60 หลัง 80 ใช้มา 2 ปี จากสีออกปรอทเงาๆ ตอนนี้ ซีดกลายเป็นสีดำไปเระ งง
    ส่วน Lamina ดีครับ ดีมากๆ

---------- เพิ่มกระทู้เมื่อ 13:15:29 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:15:14 ----------

เคยใช้ Hi-Cool ครับ ตินไหม่ หน้า 60 หลัง 80 ใช้มา 2 ปี จากสีออกปรอทเงาๆ ตอนนี้ ซีดกลายเป็นสีดำไปเระ งง
    ส่วน Lamina ดีครับ ดีมากๆ

13. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    v-cool ตัดสินใจยากครับ ปาดเหงื่อไปหลายรอบ สองหมื่น แต่ใงก็ขอบคุณทุกความเห็นครับ

14. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    พึ่งไปติด hi-cool มา ฟิมส์ดี เย็นพอไ้ด้ 80% ดำไม่ปรอท

แต่ช่างที่ติด ไม่ไหว งานไ ม่เ นียน ตรงหูช้างหลัง

15. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    v-cool ติด3บานหน้า ราคาประมาณเท่าไหร่

16. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    เคยใช้มาทั้งคู่ครับ ใช้ได้ทั้งคู่ แนะนำเลือกจาก spec film เลยก็ได้ครับ

ปล อย่าลืมดูว่าเป็นฟิลม์แท้หรือเปล่าด้วยนะครับ

17. ผมใช้ Hanita หน้าเต็ม 60% กันร้อนได้พอสมควร ราคาก้อถุกมากด้วยครับ บ บ บ

18. []i'c'e[]

[]i'c'e[] New Member Member

102
    6
    0
    ผมใช้ Lamina อยู่ครับ รอบคัน 3800

3บานหน้า60
    3บานหลัง80

ก้อดีนะครับ สังเกตได้ว่ามันช่วยได้เรื่องความร้อน ขนาดจอดจากแดดร้อนจัดๆ เข้ามายังไม่อบขนาดหายใจไม่ออก สตาร์ทเครื่องเปิดแอร์ ไม่กี่นาทีก้อเย็น

เชียร์ Lamina ครับ เพราะเคยติด 3M มาไม่กี่ปี ลอกซะแระ

19. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    พึ่งไปติด 3mบานหน้าเต็ม 40
    นอกนั้น 80
    มองกลางคืนก็พอได้
    มา4000 บาท
    รับประกันจาก 3m 7 ปี
    งานก็โอเคนะซอย
    ลาดพร้าว 71

20. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    ตอนนี้อยากเปลี่ยนเหมือนกันครับ เพราะฟิลม์ชาที่ใช้อยู่ ไม่ได้กันความร้อนเลย ไม่ไหวแล้วช่วงนี้ร้อนสุดๆ

ขอบคุณทุกๆข้อมูลด้วยครับ

21. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    Lamina กะ 3 M ครับ สี ชา ร้อน มาก ๆๆ แต่ สวย ดี ต้อง ยอม

22. 13BT-REW

13BT-REW New Member Member

1,925
    12
    0
    รับติดของ Lamina อยู่นะครับ สีชาก็มีนะครับ เป้นของแท้ แถมช่างที่ติดตั้งก็มาจากบริษัทโดยตรงเลยนะครับ กันร้อนได้แน่นอน ไม่เหมือน สีชาในเวปที่ติดกันได้สวยแต่ไม่กันร้อนเลย สนใจโทรมาคุยกันได้นะครับๆ 085-8623973

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้