รบกวนช่วยวิจารณ์ด้วยคับ กับงบ อัพเกรด 15000

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย dung064, 24 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dung064

dung064 New Member Member

8
    0
    0
    ติดตั้งในรถ Toyota Soluna หยดน้ำ ชอบฟังเพลง แนวร๊อก ป๊อบ Dance นิดหน่อย ลูกทุ่งบ้าง ระบบเดิมมีดังนี้คับ
    - Amp 4 Ch 800 W
    - ลำโพงหลัง เป็น 3 ทางของ Crytal Cxi 693
    - ลำโพงหน้าเดิมๆ
    ทางเลือกที่คิดใว้คือ โดยที่ระบบเดิมก็ฟังเพราะพอประมาณ เพลงเร็วก็กระชับพอประมาณ แต่อยากอัพเกรดนิดหน่อย
    1. Front Pioneer 6850 + ลำโพงหน้าสักคู่ + ปรับปรุงการติดตั้งระบบเดิมเช่น ตีแผงไม้ที่ลำโพงหลัง หรือ Damp
    2. Front Pioneer 5850 หรือ Pioneer 4850 + ซับสักข้างที่สามารถตีตู้เล็กๆๆหน่อย + ปรับปรุงการติดตั้งระบบเดิมเช่น ตีแผงไม้ที่ลำโพงหลัง หรือ Damp

เพื่อนๆๆคิดว่า ข้อไหนน่าจะเหมาะกว่ากันคับ ลืมไป มีถังแก๊สด้วยคับ

2. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เเบบ 1 คับ เเต่ใช้ของดีๆไปเลยดีกว่าครับ

3. zyrick

zyrick New Member Member

7
    0
    0
    ใช้รถรุ่นเดียวกันเลยครับ แหะๆ
    ผมแนะนำงี้นะครับ เพราะใช้อยู่และแนวใกล้กัน
    คู่หน้า Focal 165A1 หรือถ้างบมากหน่อยใช้ 165V1 ครับ
    แอมป์เอา digital research 150.2 มาขับคู่หน้าครับ คู่หลังไม่ต้องก็ได้
    ซับ ใช้ MTX ตัวโรดทันเดอร็ RT 10-44 1ข้างVoiceคู่นะครับ ตีตู้ลิ้นตามคู่มือเลย
    แอมป็ขับซับใช้รุ่นเดียวกับกลางแหลมก็ได้ครับ ไหวอยู่
    ราคาน่าประมาณ 20,000 บวกลบนิดหน่อย ลองหาฟังดูก่อนนะครับ
    แนะนำผิดพลาดยังไงขออภัยไว้ด้วยครับ ย้ำอีกที่ลองหาฟังดูก่อนนะครับ ส่วนตัวผมว่าฟังแล้วน่าจะเข้าทางครับ ผมก็ใช้ใกล้เคยงนี้อยู่

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ทุกอย่างควรเริ่มจากพื้นฐานที่ดีคับ

1. ต้องมีฟร้อนท์ที่ถ่ายทอดแนวเสียงได้ตามที่เราต้องการก่อน
    2. ต้องมีลำโพงที่เข้ากับตัวฟร้อนท์และแนวเพลงที่เราต้องการ
    3. ปรับปรุงเรื่องระบบโดยใช้สายไฟ สายสัญญาณที่มีคุณภาพ และอาจจะมีการ Damp เข้ามาด้วย

อย่าพึ่งคิดถึงซับถ้าพื้นฐานหลักๆของเครื่องเสียงมันยังไม่โอเคคับ เพราะว่าถ้าเรามองถึงซับมันก็จะต้องมีแอมป์เข้ามาเกี่ยวข้อง คนบางคนจะเอาเงินไปลงกับตรงนี้เยอะโดยไปลดงบประมาณที่ฟร้อนท์และลำโพง สุดท้ายเครื่องเสียงทั้งชุดก็จะออกมาไม่ดีคับ ค่อยๆทำทีล่ะอย่าง แต่ใช้ของที่มีคุณภาพ แล้วชุดเครื่องเสียงจะออกมามีคุณภาพคับ

5. zyrick

zyrick New Member Member

7
    0
    0
    ถ้าคิดว่ารอไม่นานไปรอได้ ที่ละอย่างก็ดีครับ ซื้อไฮๆทีละชิ้นเอา
    แต่ถ้า ชอบฟังเพราะ แต่ไม่ได้ต้องการแบบไร้ตำหนิ เล่นกลางๆ หมดตังไม่มากสบายๆ งบไม่บานปลายก็น่าจะพอครับ
    ดูความต้องการเราว่าต้องการเสียงระดับไหน แล้วค่อยจัดชุดอีกที่ครับ อย่าไปเล่นตามกระแสแบบไร้สติครับ เป็นแสนเป็นล้านก็ไม่จบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้