ช่วยด้วย เสาอากาศไม่ยอมยืด

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย Panake, 18 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    เสาอากาศรถผมมันไม่ยอมยืดออกเวลาเปิดวิทยุ คาดว่ามอเตอร์คงกลับบ้านเก่าไปแล้ว รบกวนท่านสมาชิกหาซื้อเปลี่ยนกันที่ไหนครับ

2. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ตอนได้รถมา เคยใช้งานได้ไหมครับท่าน
    ถ้าไม่....แล้วตอนเปิดวิทยุลองไป ด้อมๆมองๆ ลองไปฟังเสียงแถวเสาอากาศ เสียงมอเตอร์หมุนน่ะ ถ้าไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย ลองไล่ดูสายไฟดูครับ ที่บริเวณท้ายรถ 1 จุด กับหลังFront อีกจุด ขั้นต้นน่าจะเป็นที่สายไฟครับ ในบอร์ด มี DIY เรื่องนี้อยู่ครับลองเปิดหาดู

3. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    หรือไม่ก็ไปหาตามเชียงกงไม่เกินพันครับ..ฮิอิ

4. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ลองไล่สายดูก่อนแบบพี่หม่อมบอกแหละครับ

ถ้ามอเตอร์ หรือสายลากเสียจริงๆ หาเชียงกงก็ได้แบบเดิมๆ แต่หายากหน่อยนึงครับ

แต่ถ้าเอาแบบพริ้วๆ ก็เอาของจีนที่ขายตามวรจักร ตัวล่ะ 4-6 ร้อยบาทครับ แปลงใส่ได้เหมือนกัน

5. Panake

435
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ ตอนแรกที่ซื้อมามันไม่ยืดครับ เลยให้ช่างวิทยุตรวจดูปรากฏว่ารถไม่ได้ต่อสายไว้ ก็ใช้ได้ปกติมา 1 วัน แต่หลังจากนั้นมันก็ยืดออกมาเพียงครึ่งเดียว (มันเคงสื่อมสรรถภาพตามเจ้าของ:D:D:D) ผมก็เลยใช้มือช่วยดึงเสาอากาศให้มันยืดออกมาเต็มที่ คราวนี้มันคงน้อยใจหดกลับแล้วไม่ออกมาเลย เสียงมอเตอร์ก็เงียบไปเลยด้วยประการฉะนี้ครับท่าน ถ้างั้นผมจะลองไปหาที่เชียงกงมันใช้รุ่นเดียวกับ cifiro A32 ได้หรือป่าวครับ เพราะคงจะหาง่ายกว่า r10:confused::confused::confused:

6. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    วันก่อนไป เดินดู เสา P11 ร้านเปิดมา 1200 แน่ะ แพงจัง นึกว่า หลักร้อย

7. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    R10 น่าจะใช้กะ B13 ได้นะครับส่วน A32 ไม่เเน่ใจครับ

8. PeMhom

1,163
    3
    0
    เรื่อง เสาอากาศครับ
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=448120
    จริงๆแล้วมี DIY อีกกระทู้นึงมีรูปพร้อมวิธีการถอดและวิธีการแก้ไขเฟืองเสาอากาศที่ว่าด้วย แต่ผมไม่ได้เก็บไว้ ไปเปิดหาอ่านดูก็ไม่เจอแล้ว
    ไม่รู้ท่าน Ketdanai เก็บไว้รึเปล่า ท่านนี้เป็นจอมข้อมูล น่าจะมีอยู่น่ะ

9. Idef

Idef New Member Member

32
    0
    0
    ของผมเคยเสีย

ต้องดูว่า มอเตอร์ทำงานไหม โดยไปฟังที่ท้ายรถ
    ถ้าไม่ทำงานต้องดูต่อว่าไฟมาหรือเปล่า
    ถ้าไฟมา มอเตอร์คงเสีย

แต่ถ้ามอเตอร์ทำงาน อาจเป็นที่เฟือง มันเป็น พลาสติกเส้นยาวๆมีฟัน ของผมตัวนี้หัก ที่ศูนย์มีชุดซ่อม 1000 บาท

หรือซื้อของใหม่มาเปลี่ยนตามร้านเครื่องเสียงราคาประมาณ 1500-1800 ผมจำยี่ห้อไม่ได้มี 2-3 รุ่น แต่ต้องหาเหล็กรู มาแปลงจุดยึดหน่อยครับ แต่จะทนกว่าเพราะ
    ตัวที่ดันเสาเป้นโลหะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 สิงหาคม 2008
  10. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    แฮะๆ อันนี้ไม่ได้เก็บครับ เพราะว่าของตัวเองยังใช้ได้ดี เลยชะล่าใจครับ อิอิ

:p:p:p:p:p

11. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ถ้าพรีมีร่า เสาใช้ได้กับของ b14 a32 สลับขายึดกับอันเก่าใส่ได้เลย

ราคา 500 +++

12. Panake

435
    1
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ อาทิตย์หน้าว่างๆ จะลองไปเทียบหาแถวบรรทัดทองดู:car:

13. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    ของผมตอนตื่นนอนมันจะยืดอยู่พักนึงครับซักพักมันจะหดลงมาเกินครึ่งครับ...เอะมันคนละเสาแล้วมั้ง !!
    ยังไงถ้าจะเอาอะไหล่โทรหาผมตามเบอร์ด้านข้างเลยครับพอดีผมมีพี่ที่รู้จักเป็นลูกเจ้าของร้านอยู่ที่เซียงกงรังสิตครับ
    ไม่ต้องกลัวว่าผมจะฟันค่าหัวครับบ้านผมมีฐานะแล้ว ฮะฮะ !! ล้อเล่น ไม่หรอกครับผมเข้าใจว่ามีรถก็อยากให้มันอยู่ในสภาพที่
    สมบูรณ์ที่สุดผมก็ขับรถรุ่นเดียวกับพี่นั่นแหละ ก็ช่วยๆกันไปครับ
    อีกอย่างผมไม่ฟันพี่แน่ๆเพราะพี่เป็นผู้ชาย 555 ติดเรทแล้วกระทู้นี้

14. Udong

Udong New Member Member

319
    0
    0
    ของผมมอเตอร์ทำงานปกติ แต่ว่าเฟืองครูดอ่่ะครับ

ขึ้นก็ไม่ได้ ลงก็ไม่ไหว

เศร้าใจ

อยากเปลี่ยนเช่นหันครับ

ดูมันอัปยศมาก

ชี้โด่ตลอดเวลา

15. Panake

435
    1
    0
    เสามันชี้โด่นะดีแล้ว ..ถ้ามันไม่ชี้แบบลุงแล้วจะยุ่ง :cry::cry::cry: รุ่น R10 เพิ่งจะรู้ว่ามีแ ผงเ สาอากาศที่กระจกหลังด้วย เหนือลวดไฟฟ้าไล่ฝ้าหลัง แปลกดีรถทำเสาอากาศมา 2 อัน สงสัยมันทำเ ผื่อเสามันไม่ชี้โด่แน่ๆ 555

16. PeMhom

1,163
    3
    0
    ลักษณะรถแทนตัวตนเจ้าของ 555 :D
    ของน้อง มันยังเด็ก...โด่เด่...ไม่มียุบ
    ของพี่ พรรณเอก...ยุบไม่มีแรงจะลุก...
    ให้มันได้อย่างนี้สิ...อย่างงี้ต้อง..ไวอาก้า..555 :D

17. Udong

319
    0
    0
    อ้าว ผมก็เพิ่งรู้ว่า R10 มี 2 เสา

แล้วถ้าเคยเห็นคนบอกว่ามันมีเสาอกาศแบบที่มันติดที่กระจกหน้าเรียบๆได้อ่ะครับ

แบบที่ไม่ต้องใช้เสาเดิมอ่ะครับ

มันจะรับสัญญาณได้ปกติเหมือนเดิมดีป่ะครับ

18. Panake

435
    1
    0
    เสาอากาศหลังใช้รับสัญญาณได้ดีครับ ปล่อยให้เสาชี้โด่แบบเดิมนะดีแล้ว เก็บเงินไปแต่งอย่างอื่นดีก่า ผมเปลี่ยนของมือสองมาใส่ราคา 1,800 ใช้ไปก็งั้นๆแหละ เสียดายเงินไปเที่ยวไ ด้ตั้ง 1 อ่าง:eek::eek::eek:

19. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    พี่ๆ ชวนน้องๆ ลงอ่างกันอีกแล้วครับท่าน อิอิ :D

20. Udong

319
    0
    0
    อ่า

ผมก็คิดเหมือนพี่อ่ะแหละ

เก็บเงินไว้แต่งอย่างอื่นดีกว่า

เรื่องเสาเรื่องเล็ก

555

งก

21. shooting23

shooting23 New Member Member

167
    0
    0
    ลงอ่าง... ลงอ่าง... ติดเรทซะแล้วกระทู้นี้ กวป. จะว่าไหมเนี่ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้