สตาร์ทติดยาก ใครรู้จักช่างเก่งสุดๆบ้าง หรือมีแนวทางใดบ้างครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย แชมป์R10, 20 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    สตาร์ทติดยาก ครับ หลังทิ้งไว้ เกิน 3 นาที เครื่องร้อน เย็นเป็นหมด
    1.เปลี่ยนหัวเทียนแล้ว ตรงรุ่น
    2.เปลี่ยนหัวฉีดแล้ว
    3.ปั๊มติกเปลี่ยนแล้ว
    3.กรองเบนซิน/ กรองอากาศ ใหม่
    4.ล้างปีกผีเสื้อแล้ว
    5.แบตใหม่
    6.ถ้า mode แก็สสตาร์ชึ่งเดียวติดครับ ใช้แก็สมา 4 ปีครับ เพิ่งเกิดอาการ เดือน2เดือน นี้เอง

มีสาเหตุใดอีกครับ เสนอมา ช่วยด้วยครับ ช่างไหน 0 ไหน เก่งๆ ว่ามาเลยครับ

2. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ยัง งง งง อยู่ อ่ะ
    ปกติ โหมดแก๊ซ น่าจะติดยากกว่า น้ำมัน นะ
    หรือ ว่ากล่อง ECU จะรวน
    ลองหาของคนรู้จัก สลับ ดูคับ
    อิอิ

3. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    หัวฉีดเปลี่ยนเฉพาะหัวที่4 ครับ ทำที่ 0 หัว4 ไม่มีระอองน้ำมันเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แก้เรื่องรอบเดินเบาไม่นิ่ง /แต่สงสัย รู้สึกที่รางหัวฉีดจะมีวาวล์ ติดอยู่ที่ราง ใช่ตัวควบคุมเก็บแรงดันหรือเปล่า ? มีผลไหมกับการสตาร์ทยาก?
    ส่วน กล่องECU ผมมีspare ครับ ว่างๆจะลองสลับดู ถ้าไม่หายทำงัยต่อครับ?
    แต่เท่าที่สังเกตดูถ้าน้ำมันมากกว่าครึ่งถังไม่ค่อยมีปัญหาครับ หรือไม่ก็นานๆจะเจอทีครับ
    มันมีอะไรอีกไหมที่ควบคุมแรงดันน้ำมันขณะสตาร์ หรือตัวกักแรงดันน้ำมัน
    ส่วนปั๊มติ๊กไม่มีแรง ไม่น่าใช่ เพราะถึงใกล้หมดถัง วิ่งรอบจัดๆ 3-4000 รอบ ก็จ่ายน้ำมันเป็นปกติลื่นดี
    มันสาร์แห้งมากๆ เหมือนไม่น้ำมันเลย
    ผมลองดึงสายหัวเทียนให้เหลือ3 สูบ ทีเดียวก็ติด ถ้าทิ้งไว้ไม่เกิน 3 นาที (ไล่ตั้งแต่เอาสูบ1ออก เหลือ 2 3 4 แล้ว สตาร์ ทีเดียวติด / ไล่ต่อ เอา สูบ 2 ออก เหลือ 1 3 4 สตาร์ ทีเดียวติด /ไล่จนครบทุกหัว จึงไม่น่าใช่หัวฉีดใดเสื่อม เพราะถ้า เหลือ 2 สูบ ไม่ติดแน่นอน ผมจึงtest 3 สูบ เพื่อสตาร์ท)
    ส่วนถ้าสตาร์น้ำมันไม่ได้ จึงลองสตาร์แก็ส แล้วสับเป็นน้ำมันทันทีเลย รอบเดินเบาน้ำมันมา ไม่มีปัญหา เครื่องเดินได้ดี ไม่ดับ

แถม รูปประกอบด้านล่างเป็นตัวอย่างครับ วาวล์ที่หัวฉีด ตัวนี้ทำหน้าที่อะไรครับ

4. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    up ให้ครับพี่เเชมป์หายเเล้วมาบอกกล่าวด้วยนะครับ

5. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    พี่แชมป์..ก่อนดับเครื่อง..ลองสับมาเป็นโหมดน้ำมัน..ทิ้งไว้สักครู่
    แล้วค่อยดับเครื่อง..แล้วพี่ลองดูซิว่าตอนติดเครื่องจะมีปัญหาอีกไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้