b11 ไฟอ่อนกับไฟแก่ต่างกันอย่างไร

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย มหาดเล็กฯ, 19 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มหาดเล็กฯ

มหาดเล็กฯ New Member Member

42
    1
    0
    อยากทราบเกี่ยวกับการตั้งไฟอ่ะครับ
    ว่าถ้าเราตั้งแก่เกินไปกับอ่อนเกินไปมันจะมีผลอย่างไร
    แล้วขอคำอธิบายการตั้งไฟให้ให้สมบูรณ์ด้วยนะครับ

2. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ไฟอ่อน = รถวิ่งไม่ออก

ไฟแก่ = เข็ก รถวิ่งดี

ไฟ พอดี = รถวิ่งดี ไม่เข็ก

:D:D:D:D

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ปรับที่จานจ่ายครับ ดันออกจากตัว เข้าหารถ ไฟแก่
    ดึงเด้า ไฟอ่อน

ลองปรับแล้วเร่งเครื่อง แล้วถอนคันเร่ง ถ้ามันระเบิด ปุ้งปั้งที่ปลายท่อ
    ให้ลดไปลงมาจนไม่ระเบิดครับ

ปล. จะมีคนเห็นมั้ยอ่ะ

4. bobbywer

bobbywer New Member Member

407
    52
    0
    :D:D:D

5. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เข้ามาดู

6. jang1328

jang1328 New Member Member

13
    0
    0
    ขอตอบ

มันเป็นการตั้งไปโดยใช้วิธีตั้งตามเข็มนาฬิกา ตามเข็มไปอ่อน ทวนเข็มไปแก่ การที่มันจะอ่อนหรือแก่เป็นวิธีที่ช่างเรียกแต่จริงๆแล้วมันเป็นการตั้งให้เกิดการ จุดระเบิดก่อนถึงจังหวะระเบิดมากหรือน้อยนั้นเอง
    จะตั้งมากหรือน้อยก็ต้องอยู่ที่ลักษณและสภาพเครื่องยนต์ของรถเราด้วย

7. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  8. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไม่มีใครเห็นจริงๆเหรอ

9. Tz

Tz New Member VIP

253
    3
    0
    เหน รถ พี่ไง ไฟแก่ 555+ ไฟลุก ไหม้หลังรถ 55+

10. มหาดเล็กฯ

42
    1
    0
    ขอบคุณนะครับที่เข้ามาให้ความรู้
    แล้วการตั้งไฟแก่อย่างเดียวมันจะเพิ่มรอบของเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นได้ไหมครับ
    อย่างเช่นรถผมรอบสูงสุดมันอยู่ที่ประมาณ 6,500 ถ้าตั้งไฟให้แก่ขึ้นมันจะมาที่ 7,000 รอบไหมครับ
    ระบบจุดระเบิดของผมช่างบอกว่าเป็น cdi ผมก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

11. samuyaki

samuyaki New Member Member

470
    26
    0
    เข็กมันเป็นยังไงครับ อธิบายหน่อยได้ไหมครับพี่ติ่ง:confused::confused::confused:

12. sonnyza

sonnyza New Member Member

445
    31
    0
    มาหาความรู้ตาบ

13. มหาดเล็กฯ

42
    1
    0
    Up! ครับไม่เห็นมีใครมาตอบ
    แล้วการตั้งไฟแก่อย่างเดียวมันจะเพิ่มรอบของเครื่องยนต์ให้สูงขึ้นได้ไหมครับ
    อย่างเช่นรถผมรอบสูงสุดมันอยู่ที่ประมาณ 6,500 ถ้าตั้งไฟให้แก่ขึ้นมันจะมาที่ 7,000 รอบไหมครับ
    ระบบจุดระเบิดของผมช่างบอกว่าเป็น cdi ผมก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

14. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

รอบไม่เดินนี่ตั้งไฟแก่อย่างเดียว มันไม่ช่วยเท่าไรนะ ใส่คอล์ยแรงๆน่าเห็นผลกว่า

รอบมันเดินดีคือต้องจุดระเบิดดี

ไฟดี...แต่ถ้าน้ำมันไม่ถึง...อากาศไม่พอ

รอบก็ไม่ค่อยเดิน นะ :D:D:D

15. มหาดเล็กฯ

42
    1
    0
    อย่าเพิ่งรำคาญนะครับ
    แล้วไอ้คอล์ยแรงๆอ่ะครับ ใช้คอล์ยอะไรดีขอทราบราคาโดยประมาณด้วย
    นะครับ ขอสัก 2-3 ยี่ห้อนะครับ อีกอย่างร้านที่เราจะไปหาซื้อคอล์ย
    มันเป็นร้านแต่งรถหรือว่าร้านขายอะไหล่ทั่วไปครับ เพราะที่โคราช
    ไม่ค่อยมีร้านแต่งเลยครับเห็นมีแต่อู่ซ่อมรถทั่วไป
    :D:D:D:D:D

16. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ไฟ อ่อน กับ แก่ อยู่ที่ เชือเพลิงด้วยครับ
    ไฟ แก่ จากน้ำมัน อาจจะ พอดีกับ แก๊ส หรือ อี 20
    ถ้าจะ ให้ รอบถึง ต้อง องค์ประกอบหลาย ๆ อย่างครับ
    ระบบไฟ สำคัญ สุด ๆๆ

17. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83

ก็มีทั้งของถูกของเทพแหละ....ถ้าเอาดูคุ้มก็พวกคอล์ย เจ อะ ราคาหลักร้อย

ไอ้ผลพอควร.....รึเอาคอลยเทพ ราคาก็หลักพันจนแตะๆหมื่น

:D:D:D

18. samuyaki

samuyaki New Member Member

470
    26
    0
    อัพหน่อยครับยังไม่เข้าใจคำว่าเข็ก:confused::confused:

19. มหาดเล็กฯ

42
    1
    0
    เดี๋ยวพี่แกก็คงมาตอบครับ

......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้