ฝากระโปรงดำผิดหรือไม่ผิด

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Dios, 19 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Dios

Dios New Member Member

3
    18
    0
    คือผมเข้ามาดูบอร์ดนี้บ่อยเหมือนกัน ก็ชอบดูเกี่ยวกับการโดนข้อหาต่างๆ อย่างเรื่องฝากระโปรงดำ ก็รู้สึกอึดอัดมากเมื่อวาน เผอิญเห็นป้อมตำรวจตรงสี่แยกเลยจอดรถลงไปถามเลยดีกว่า ให้มันรู้แล้วรู้รอดไป
    พี่คับ รถที่ฝากระโปรงดำผิดกฏหมายป่าวคับ
    พี่ตำรวจ รถน้องสีอะไร
    ผม สีเขียวครับ
    พี่ตำรวจ มันต้องแจ้งเป็นสองสี ถือว่าเป็นรถสองสีน่ะคับ เพราะว่าดัดแปลงสภาพรถต่างไปจากเดิมเพราะในเล่มมันเป็นสีเขียวใช่ม่ะ
    ผม แต่รถผมเป็นสติ๊กเกอร์ไม่ได้ทำสี ทางขนส่งบอกไม่ต้องแจ้งเพราะมันเป็นอุปกรณ์แต่งรถ ที่ไม่ต้องแจ้งก็จะมีฝาเคฟล่า ฝาสติ๊กเกอร์ อีกอย่งมันก็ไม่ถึง 25 เปอร์เซ็นของตัวรถด้วย (ผมก็พูดจากที่จำมาในกระทู้ในบอร์ดนี้แหละจริงๆไม่ได้ถามขนส่งหรอก)
    พี่ตำรวจ อันนี้ก็ต้องให้ทางขนส่งพี่ก็ไม่ค่อยแม่น แต่ทางขนส่งเป็นคนออกกฏหมายนี้มา แต่ทางตำรวจก็ยังไม่มีการสั่งการลงมาน่ะว่าให้จับรถฝากระโปรงดำ
    สรุป กฏหมายที่ควบคุมการแต่งรถอยู่ในกฏหมายของขนส่งอ่ะคับ ไม่ว่าจะเป็นฝากระโปรงดำ โรบา ซันรูฟ ขึ้นอยู่กับขนส่งหมด ถ้าขนส่งบอกไม่ผิดยังไงก็ไม่ผิดครับ ใครไปขนส่งรบกวนถามให้หน่อยน่ะคับ ว่าอะไรผิดอะไรถูก จะได้ชัดเจนกันไปเลย

2. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    แจ้งไว้ก็ดี ค่าแจ้งไม่กี่บาท
    หลังจากแจ้งแล้วเค้าคงไม่มาจับเราข้อหาแจ้งสองสีแล้วผิดเพราะจริงๆแล้วเป็นสติกเกอร์หรอกมั๊ง

ผมเคยเอารถไปตรวจสภาพนะ ฝาติดสติกเกอร์นี่แหละ มันไม่ให้ผ่าน บอกให้ไปแจ้งสองสีมาก่อน
    เราก็ทำมานานแล้วก็เอาวะ ฉีกออกก็ได้ เลื่อนรถออกมายืนฉีก เค้าเดินมาเห็นถามว่า อ้าวสติกเกอร์หรอกหรอ
    ทำไมไม่บอกก่อน ไม่ต้องฉีกก็ได้ ... แม่งกูฉีกแหว่งไปหน่อยนึงแล้ว จะให้กูหยุดฉีกหรือไง
    ก็เลยลอกจะหมดแล้วไปตรวจใหม่ 555 ไม่รู้มันยังไงเหมือนกัน

3. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    จริงๆสาเหตุมันมาจากการทำให้ผู้อื่นเข้าใจสีรถเราผิดได้ในกรณีต่างๆ

รถสีสว่างหรือสดๆแป๊นๆจะไม่เท่าไหร่เห็นง่ายหน่อย

(ลองมองรถฝาดำของคุณจากด้านหน้า แล้วพินิจดูว่าจากมุมนั้นคุณเห็นสีรถหรือสีฝาดำๆมากกว่ากัน)

อ่ะมาลองกัน ... ลองนึกว่าคุณเพิ่งไปเที่ยวเสร็จ

ขับออกมารถคุณโดนรถที่สวนมาอีกคันนึงเฉี่ยว แล้วแฮ้ดหนีไป

รถเค้าสีน้ำตาลเข้มฝาดำถนนไฟไม่สว่าง(ก็มืดน่ะแหละ)มองทะเบียนไม่ทันจำได้แค่รุ่นรถ

มองแว๊บๆคุณก็ต้องเห็นฝากระโปรงด้านบนก่อน(ทำให้เข้าใจผิดได้)

ด้านล่างของรถก็มองสีไม่ถนัดเพราะไฟรถแยงตา(ทีนี้หลักๆคุณก็เห็นแต่ด้านบนล่ะ ใช่มะ?)

โอเค ทีนี้ คุณมีโอกาสเข้าใจผิดได้ว่ารถเค้าเป็นสีดำเพราะ70%ของมุมมองที่คุณเห็นคือฝาดำๆของเค้า

คุณแจ้งสายตรวจที่แว๊นผ่านมาพอดีให้ดักจับไอ้รถสีดำเนี่ย (ซึ่งจริงๆมันสีน้ำตาล)

พี่รวยผมเห็นมันออกไปทางแยกพระรามเก้าเลียบด่วน ว. ดักหน่อย มันชนแล้วหนี

พี่รวย ว. แจ้ง พี่รวยอีกคนที่อยู่ตรงแยก

ณ 4 แยกไฟสว่างกว่าตรงที่คุณเกิดเหตุ พี่รวยเบอร์สองเดินมองหารถ

เฮ้ยถูกรุ่นนี่หว่า แต่แม่งสีน้ำตาลว่ะ ไม่เห้นมีเลยคันสีดำ นี่รอดู 3 ไฟแล้วนะเนี่ย

รวย2 เรียก รวย1 ... กูไม่เห็นเลยว่ะ มีคันนึงคล้ายๆแต่คนละสี ช่างแม่งเหอะ ตามไม่ทันแล้ว

ตั้งด่านหาตังค์แดก M100 ดีก่า เชื่อดิ มัวแต่บริการประชาชนแม่งไม่พอแดกหรอก -*-

ทีนี้พอจะเก็ทมั้ยว่าทำไมเค้าถึงมากวดขันกันเรื่องให้แจ้งเป็นสองสี :)

แก้ไขล่าสุด: 19 ธันวาคม 2008
  4. BT

BT New Member Member

104
    3
    0
    วันก่อนเอารถไปตรวจสภาพที่ขนส่งมาคับ ของผมมีฝาท้ายดำและก็มีโรบาร์ โดนไป 2 ข้อหาคับ
    1 ดัดแปลงสภาพขนาดล้อและและยาง
    2 โหลดต่ำ
    แง่ววววววววว!!!!!!!!!!!!!!

ผิดหรือไม่ผิดไม่เห็นต้องเอามาคิดให้ปวดหัวเลยคับ อยากขับแบบสบายใจก็ไปแจ้งเป็น 2 สีก็จบ ถ้าจะทำฝากลับเป็นสีเดิมก็ไปแจ้งอีกที
    ก็แค่นี้เองคับ

5. TonRacing

TonRacing New Member VIP

309
    58
    0
    ตอนไปแจ้ง ต้องใช้ใบเสร็จจากอู่สีด้วยนะครับ ถ้าไม่มีก็เขียนขึ้นมาเองก็ได้ เท่าไหร่ก็ว่าไปให้มันสมจริงหน่อย เขาไม่ค่อยสนเรื่องราคาเท่าไหร่ แต่ถ้าไม่มีใบเสร็จ เขาจะให้เขียนใบ....อะไรเนี้ยแหละ ลืมล่ะ :D ทำให้เสียเวลารอไปพอสมควรครับ

เพราะฉะนั้น เตรียมเอกสารเพื่อๆไปดีกว่าครับ เหลือดีกว่าขาด นะครับ

6. Dios

3
    18
    0
    ผมกลัวตอนขายอ่ะคับ (รถผมคันนี้ สีเขียวเดิมมาจากโรงงานไม่เคยทำสีเลย) เพราะคนซื้อเขาต้องคิดว่ารถผมทำสีมาใหม่แน่เลย เพราะมันต้องพิมพ์ในเล่มว่า เขียว-ดำ

7. Dios

3
    18
    0
    ไม่ได้พ่นสีอ่ะคับ ไม่มีใบเสร็จคือรถผมสีเขียวเดิมตั้งแต่ป้ายแดงอ่ะคับ แต่ติดสติ๊กเกอร์ดำเงาที่ฝากระโปรงอ่ะคับ ถ้าลอกออกมันก็เป็นสีเขียวเหมือนเดิมเพราะฝาเดิมๆเลย

8. sakawa

sakawa New Member Member

83
    1
    0
    ถ้าตำรวจตั้งด่าน แล้วตรวจส่วนมากก็เรียกหมดนะครับเท่าที่เห็นมา ระมัดระวังกันหน่อยละกัน

9. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    เท่าที่ผมจำได้ 3 door ก่อนที่จะเลิกขายนี่ มันมีสีเขียวแบบของคุณกะสีส้ม ใช่ป่ะครับ

10. sakawa

sakawa New Member Member

83
    1
    0
    ตอบแทนก่อนครับ รุ่นนี้ยุคนั้น ช่วงสุดท้ายมีสีเขียวจริงครับ ออกมาพร้อมกับสีส้ม ผมมีภาพอยู่แต่ลงไม่ดป็นนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้